Ống thoát nước bằng thủy tinh

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi kelangtri, 9/6/07.

1. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Em lên mấy trang shop của ADA em thấy có ống thủy tinh, dùng để thoát nữa sau khi lọc,
    mà thấy cái này cái nào củng 100$ trở lên, nên về em đưa cho "thần đèn"chổ em làm thử, cuối cùng ra được cái này, em đã gắn 1 cái trong bể của em rồi, nhìn cũng pro phết, :sick:
    Em nghỉ nó chỉ phân tán dòng nước cho giảm bớt dòng chảy, chứ củng chả có tác dụng gì.
    Trên cái mẫu gốc thì hình như có 1 cái nhánh nhỏ để gắn Co2 thì phải.

2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Oh ho, đẹp quá xá. Gắn vào bể mình thấy không thua kém ADA tẹo nào(hình như thua mỗi giá thành :) ). Cái nhánh nhỏ trên mẫu gốc theo mình dự đoán thì để gắn núm hút cao su (ADA có bộ hòa CO2 riêng). Làm nhiều nhiều chia cho các thành viên dùng được đấy, cùng chất lượng mà khỏi trả thêm xiền cho 3 chữ ADA.

3. PhanCong

PhanCong Member

Thích đã nhận:
    0
    ủa mà cái ống đóa là seo vậy các bác,hok hiểu gì hết , các bác nói rõ hơn được hok.cám ơn

4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Ống xả nước trở lại bể từ máy lọc đó bạn. Bằng thủy tinh nhìn mỹ thuật hơn các loại đầu xả bằng nhựa khác. Nhược điểm ở chỗ hay bám rêu bẩn cả ngoài lẫn trong và dễ gẫy, sứt mẻ nếu thao tác mạnh tay.

5. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Đúng như bạn suy đoán , các lỗ thoát đó giúp phân tán dòng chảy nhằm tránh tình trạng cây thủy sinh nghiêng ngã theo dòng chảy tập trung !
    Cái nhánh nhỏ kia nằm phía ngoài bể dùng để gài cục hít bằng cao su bám cố định vào mặt kiếng , không phải là nhánh gắn CO2 !

6. kelangtri

Thích đã nhận:
    39
    công ty của em chuyên làm đèn neon sign, người chuyên uốn đèn nói là ống thủy tinh thì làm hình gì củng được, loại ống dùng trong hình là 15mm, có loại 12mm nữa, 18mm thì hơi hiếm. Nếu bác nào thích thì gộp gộp lại luôn 1 lần, em làm xong gởi vào sg cho. Anh chổ em nói làm 1 cái rẻ ồm, vài chục 1 cái. Thích có núm gắn cục hít cao su củng có, hàn thêm cái đuôi chuột đèn neon sign là xong à. :D

7. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Nếu bạn Kelangtri có làm mí cái này và gửi vào SG thì cho zQ đăng ký 1 cái giống hình trên và 1 cái như hình dưới đây nhé.2 cái đều có chỗ gắn cục hít đều tốt.
    @All : Có ai biết loại ống để gắn vào lọc ngoài Jebo là nhiu mm ko ạ ?

8. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

Ý tưởng thật là tuyệt và xin cảm ơn bạn đã có lòng nghĩ tới các anh em chơi thủy sinh khác!!!
    Hồi mới chơi thủy sinh mình cũng tìm khắp các nơi bán dụng cụ y tế mà không kiếm được nơi nào có những cái ống nghiệm hình tương tự để sài tạm!!Hì!!hì!!:blushing: :blushing: Nếu bạn có thể chế được thì mình tin chắc là rất nhiều người cần ( trong đó có mình )
    Thân
    Thủy tinh

9. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Sài Gòn có chỗ nèo làm thủy tinh giống vậy hem, nếu có đặt làm gắn vô ko thua gì ADA. Em nghĩ thợ VN dư sức làm mấy món thủy tinh giống ADA nhìu khi còn đẹp hơn nữa ah.
    Anh em nào kiếm đc chỗ làm thủy tinh đẹp vậy thì share cho anh em, làm ngoai kia gửi vô SG tốn kém lắm.

10. kelangtri

Thích đã nhận:
    39
    Cái của ada như hình bên là đầu gắn ngoài, thòng vào trong hồ, cái này củng làm xong 1 cái thữ rồi. Thực tế thì các lỗ thoát của hàng xịn thì hình như là được khứa, chứ ko phải được thổi bể bong bóng như cái chổ mình làm :D. Mấy cái này bạn có thể đến các chổ làm đèn neon sign để nhờ họ làm, đến cái tiệm nhỏ thôi, chứ các công ty lớn khó tiếp cận với thợ uống đèn lắm, theo mình biết là như vậy, nghề mà. Còn nếu bạn nào có khả năng tài chính thì mình chỉ cho cách lắp 1 dàn thổi, khoảng 5t, hehe. Thổi ra thứ gì củng được, miễng là có đúng loại thủy tinh.

11. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Ối trời,nhưng mà cái ống này thổi sao thì thổi,phải thật dày và màu thủy tinh phải trắng,chứ đừng xanh là ok.