ôngtáo

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi nhumy, 1/9/08.

1. nhumy

nhumy Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới mua một em chim dù sọc giá 200k, khi thả vào hồ vô trình làm cho nó bi thương một chút ở mình. Bạn nào biết phương pháp chửa vết thương chỉ cho mìng với, dùng loại thuốc nào và cách dùng ra sao? loài này thường ăn gì? có dễ nuôi không?

2. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Bạn pha 1 ít tetra vào thức ăn viên cho nó ăn, cách này o làm nước hồ bị dơ nhiều, đừng pha nhiều, đắng nó sẽ o ăn

3. nhumy

nhumy Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn melon nhiều lắm, nhưng bạn có thể nói rỏ hơn về thuốc tetra cho mình với. có phải là thuốc tetracinline bán trong tiệm thuốc tây phải lhông bạn?

4. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Không cần phải thuốc đâu bạn, tự động nó lành thôi, trong thiên nhiên có ai cho thuốc chúng đâu....
    Chim dù rất dễ nuôi, bạn cho ăn nhiều rong biển vào nhé.

5. nhumy

nhumy Member

Thích đã nhận:
    0
    ông táo

Dù gì mình củng cám ơn bạn rất nhiều đã tư vấn cho mình chim dù này mình mới mua ở thợ lặng đêm về thành thử mình không biết nó ăn gì, chỉ cần ăn rong biển, rong biển kiếm hơi bị khó đó bạn. mình mua rong biển trong siêu thị có được không bạn? bạn trã lời cho mình nhé

6. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Được bạn ạh . Mình mới bắt thêm 1 chú, con này hơi khó ăn hơn con trước, 1 tuần rồi nhưng chỉ ăn Brine shrimp, chưa thấy đụng đến rong biển --> cũng tùy vào sở thích của từng con.
    Bá tước sau 1 tuần có dấu hiệu ăn nhấm nháp rong biển ...... anh em cầu phước cho nó được sống nào, hehe...

Last edited: 7/9/08
  7. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Cá mới mua về thì thường bị thương do bắt bằng lưới, không có sao đâu, đễ tự nhiên là lành hà (như bạn Nature07 đã nói). Chỉ việc chăm lo cho nước sạch là được. nhumy cho cá ăn rong biễn mua ở siêu thị cũng được nhưng mua loại chỉ là rong biễn thôi không có bỏ thêm gì vô nữa hết.( vì thường mình thấy họ bõ dầu là là mùi vị vô cho thơm ngon hơn. Chút cá bạn tốt nhé.