Ốp mái cho họa mi mộc

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hoanglongtlcb, 21/6/13.

1. hoanglongtlcb

hoanglongtlcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    chào các tiền bối. e rất thích chim họa mi và hiện đã mua được 4 e mi mộc ( 2 trống, 2 mái). e muốn hỏi các bác xem chim mộc như thế thì nên ốp mái như thế nào để cho chim mau thuần ạ. còn cách thuần thì e cũng đã đọc và nghiên cứu khá nhiều rồi. cảm ơn các bác tiền bối nhiều

AndyHuynh and KtsBim like this.
  2. vtdungit

vtdungit New Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình nghĩ chỉ cần 1 mái là đủ, nhưng nếu bạn quyết chơi cả 4 em thì đưa mái ra chọn trống, xem cặp nào phù hợp thì ghép đôi cho nó. Mình thỉnh thoảng ốp cho nó 15p (tốt nhất 1 ngày/ lần) rồi tách ra, chỉ cho nghe tiếng xùy, lâu lâu cho tắm cùng nhau, kết hợp thêm cách thuần khác nữa thấy cũng ổn

AndyHuynh, hongphucc, KtsBim and 2 others like this.
  3. Cu Au

Cu Au Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    @vtdungit Mình đang nuôi theo cách này thấy cũng tạm ổn Ngày nào rảnh k đi làm lấy cóng thức ăn ra đút cho ăn dế cào cào cả ngày Còn đi làm thì sáng cho vài con chiều về vài con K biết e nó mau thu
    n k vì đang nuôi E nó dc 2 tuần lâu lâu nghe hót xổng

AndyHuynh, hongphucc and KtsBim like this.
  4. comnat

comnat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    chào bạn.nếu bạn rất thích họa mi thì bạn phải chơi từ từ , nếu bạn có đực mộc thì bạn phải ghép mái thuộc thì đực mới mau lên vì mái thuộc sẽ dỗ đực mộc hoặc ngược lại.nếu có 2 đực thì chỉ cần 1 mái thuộc là đủ bạn sẽ thấy bất ngờ đấy. còn mái đực đều mộc thì không giá trị gì đâu. thân

5. hoanglongtlcb

hoanglongtlcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    cảm ơn bác đã chia sẻ. e mới chơi nên e mới nuôi chim từ mộc lên thì mới hiểu đc tính cách của nó mà. con mái nhà e cũng khá thuần rồi, người lại gần cũng ko nhảy lung tung nữa. tắm táp, ăn mồi tươi và mổ lạc thì cô nàng gọi la siêu rồi. mái như thế đc gọi la mái thuộc chưa bác???

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:14 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:10 AM ----------

ah quên. 1 con mái mộc nhà e hôm nọ mua ở chợ về đã hy sinh rồi, chỉ còn em mái khá thuần kia thôi. giờ e nuôi 3 anh và 1 em mái các bác xem nuôi như thế ổn ko ạ??? và tất nhiên là e ko bao giờ để 3 anh nhìn thấy nhau

AndyHuynh, hongphucc, Cu Au and 2 others like this.