Overflow vấn đề

Thảo luận trong 'Thiết bị cho hồ cá' bắt đầu bởi MrMole, 15/10/11.

1. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Chài các bạn , lâu rồi không vào lại diễn đàn nay quay lại với một câu hỏi sau khi thử nghiệm overflow box mua từ usa 2 tháng trước. Không biết có nhiều anh chi em đã có kinh nghiệm không nhưng tôi đang gắp vấn đề nước trào ra ngoài bể mỗi khi kết hợp overflow + auto top off.

Overflow cua tôi la cái 200usd có cái bơm hút (dosing pump) đi cùng mua ở trong petco chắc là các anh chi em ở bên đó chơi cá biển sẽ biêt ngay là cái nào. Dùng khá ổn định nhưng đối với overflow thì không thể chấp nhận bất cứ chất lượng nào gọi la dưới hoàn hảo vì chỉ cần một lần là sẽ bì trào bể.

Không biết đã anh chị em nào bị cặn bẩn chui vào trong bơm hút và không hút nữa khiến box bị đay hơi mất chân không, không thoát đuọc nước cho bể xong top off bật lên vì cạn nước còn máy bơm ngược vào bể vẫn cứ đẩy nước lên bể khiến bị trào không ạ?

Nếu anh chi em nào có cách khắc phục hay hoac bị giống tôi hay không bị cũng lên tiếng giúp tôi nhé vì mua đồ xịn mà lai thành ra không xin nên ức lám!

Cảm ơn anh chi em nhiều.

2. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Bro cho e xin ít hình được ko, overflow có nhiểu kiểu và design khác nhau, lên đến 200USD thì nó chắc phải có vách ngăn chống mất khí mỗi khi thiếu nước chứ nhỉ, và sẽ tự hoạt động trở lại khi nước lên

3. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60

Anh chị em xem giúp mình nhe!

4. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Có 2 cái lỗ nhỏ để cắm vừa ống nhựa nhỏ như kiểu sủi khi, 1 cái gắn ở meka đen, 1 cái ở meka trắng, bro gắn đường ống ntn với cái dosing vậy, mà dosing đấy là làm nhiệm vụ gì trên đấy ?

Cái lỗ nhỏ ở trên meka đen là lỗ thoát khí của overflow, nó cần phải được khóa van kín nếu ko không khí vào sẽ phá vỡ quy tắc bình thông nhau của overflow, nó như kiểu đường nước lên bể nhiều người khoan 1 lỗ nhỏ để khi mất điện nước ko bị hút ngược lại qua đường lên

5. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Thằng dosing dùng để hút khí đọng lai trong meca dên, đồng thời nó hút cả nước xong bơm vào phần meca trăng để chảy xuống sump. Nếu không có thàng này thì bọt khỉ nhẩy vào từ mặt nước không thoat dc đọng lại trên nóc meca đen va làm mất siphon. Vấn đề là thằng dosing pump thỉnh thoảng bị tịt mũi do bụi đọng lai tại lỗ ngay trước khi ra khỏi meca den hehe thế mới cay chứ.

6. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Nếu dosing pump của bro ko có van 1 chiều trong pump thì thỉnh thoảng mất siphon là đúng rồi, nếu bro nối dosing pump như thế, thì từ ống ở meka đen phải có van 1 chiều, chỉ cho hút 1 chiều, ko cho hút ngược lại, chứ khi dosing pump ko hoạt động , hết nước thì ko khí hút ngược lại làm mất siphon. Còn vấn đề bro bảo là ko khí bị đọng do nước từ hồ chảy vào, thì đồng nghĩa mức nước chảy vào ko phù hợp với thiết kế của overflow box, overflow box mới bây giờ còn có thêm 1 vác nữa để ngăn bọt, còn với của bro có thể khắc phục bọt với bông lọc lỗ to

7. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Cam on beggar đã để ý giúp mình.

Mình lắp đúng như manual của nó và thằng dosing pump cũng đi kèm luôn trong hộp. Lúc mất điện thì mình chấp nhận bị mất siphon vì khi co điện thì lai đc pump resume.

Hình như đã tìm đc phương án là nhét bông lọc loại lỗ to. Vừa cản được bụi và cả bọt. Mọi người biét mua ở đâu Ha Noi thi chỉ giúp nhé. loại màu den hay đi cùng loc trung quốc là tốt nhất!

8. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Lên gặp mặt ông Cảnh ( Hò Văn tèn) anh thấy 1 mảng hình chữ nhật to lắm dưới gầm ghế, hỏi xem lão ấy có thanh lý không.

9. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    E thấy kì lạ là tại sao overflow box lại đi kèm với dosing pump, cũng có thể như bro nói là nó giúp hút hết khí ra khỏi bình thông để ổn định luồng nước và giúp lấy lại siphon khi bị mất. Nhưng có điều lạ ở đây là bọt vào có thể tránh được bằng cách hạ độ nước bơm lên (luồng nước qua sump có thể hạ đến 1-4x thể tích của bể chính), và cái box của bro có thiết kế vách ngăn chống mất siphon khi mất điện (khi ống nhỏ trên meka đen được bịt kín để ko khí ko vào được)

Bông lọc ko phải là giải pháp tốt vì cần phải thay thế mới thường xuyên và có nguy cơ cản dòng chảy, và giảm hiệu ứng surface skimming khi dùng overflow box

10. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn beggar nói rất đúng mình đang giảm ouflow lên bể xem micro bubbles có giảm đi ko. Có vẻ như khá là ok vì không thấy không khí tụ lại tại meka đen nhiều nữa.