Panda's Cubic

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi Kungfu, 28/9/08.

1. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Nhân dịp đón đoàn đại biểu trung ương về thăm chính thức Cafe thủy sinh Hải Phòng lần thứ I,em xin phép Up một bể nhỏ mới set,coi như một món quà tặng các quý vị đại biểu TW và các đồng đạo ABV gần xa.
    Đây là bể kế tiếp của cái bể đầu tay chưa thành công,hy vọng nó sẽ có tương lai khá khẩm hơn tí chút,mong các bác ủng hộ:D Em sẽ update liên tục tình hình của cháu nó để các bác đánh giá và góp ý:blushing:
    Bể 45x45x45cm / kính 8mm
    Nền: Nham thạch+phân nền TQ
    Ánh sáng: AS mặt trời tán xạ+01 bóng Philips 23w bật 4 tiếng buổi tối
    Chưa lọc,chưa C02,chưa quạt :p
    Cây: Hiện tại mới có US fissidens và Xmax moss:
    Đây là hình cháu nó sau 5 ngày setup:
    Dù điều kiện chăm sóc còn kém,vậy mà Xmax cũng khá xanh:-*:
    Còn đây là US Fissidens :đang lấp ló nhưng hơi tối màu:crying:

Last edited: 28/9/08
  2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Chắc không cần nói thêm vì anh và chú cũng đã bàn nát...bàn phím về hồ này:D.
    Nhớ gắn quạt làm mát cho rêu đi nhé!

3. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Đúng là đá này mình chưa gặp:D nền nham thạch lởm chởm sắc không cắm cây là phải rồi nhưng rêu cũng phải cho lên giá thể gì đó hãy đặt xuống nền chứ. Lăp lọc đi thôi còn gì. Kungfu lì lợm xếp đá khéo nhỉ. :D

4. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    2 ông này vừa type vừa đấm bàn phím vì không hiểu ý nhau đây. Chúc mừng những hình ảnh đầu tiên, và đợi nhưng hình ảnh tiếp theo để ngắm đã.
    Cuộc chơi là vậy, đôi khi cần to tiếng 1 chút, ở xa to bằng tay cũng vậy, có nhũng thời đểm nát cả tay nhưng cũng chưa đi đến đâu, làm được 1 cái bể đẹp rồi không phải cứ cái thứ 2 là đẹp hơn . xếp đặt là một nghệ thuật phức tạp thành công đến và đi ranh giơi mong manh, đơn giản nhất như xếp đá trong bể thủy sinh, cái đẹp thỏa nhãn, nhiều khi chỉ là đánh rơi viên đá mà thành. Vì vậy tham khảo và được tham khảo có thể không đi đến đâu, nhưng ngoảnh lại thấy đi cũng khá xa.

Last edited: 28/9/08
  5. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Cái viên nằm cao ngẩng lên đó nhìn tui cứ liên tưởng...thế nào ý...Hình như nham thạch "giã" nhìn hơi sắc cạnh ông ạ. Tình hình cái lọc ô không xài được tui áy náy quá. Hôm nào qua nhà a Taliban kiếm cây nhớ gọi tui vưới.

6. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bể loại nhỏ này với bố cục đá ,trồng dương xỉ, rêu là đẹp và hợp lý rồi, hôm nay bác AQH tặng rêu bổ xung thêm vào, mùa thu thời tiết mát mẻ rêu pt đẹp dần lên trông thấy, bây giờ lưu ý lọc, thay nước cho thật ổn định rồi thả tép vào nuôi thế là ổn.

7. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Hê hê, em với anh BD bàn nát cái bàn phím chủ yếu xoay quanh vấn đề làm trong nước mà không dùng lọc ý mà,chứ chưa bàn đến những cái khác.Rất mong được sự góp ý của các bác để em tiết kiệm được một vài cái bàn phím khác nhé:D

Last edited by a moderator: 18/10/08
  8. camaptrang

camaptrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    bác padan này bác trồng rêu mà chơi phân nền thì sao ấy mình nghĩ trồng sạn ko cũng được và châm phân nước là rêu tốt cần gì phân nền

9. kevinhuynh

kevinhuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn xếp đá khéo quá heng. chúc bạn có hồ đẹp nha. bạn nên châm thêm phân nước và phân nhét cho rêu xanh nha.

10. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Cảm ơn các bác đã ủng hộ ý kiến cho bể nhỏ của em,em sẽ nhanh chóng trồng thêm cây và lắp các phụ kiện cần thiết để các bác ủng hộ tiếp :D
    Mấy cục đá em vô tình mua được,cũng không biết là loại đá gì?bác nào biết nói giùm em với :p
    @Chatbumbum: hê hê,về cục đá cao nhất,tôi cũng có cảm giác....giống ông :D

11. tafucu

tafucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    đá nhìn lạ quá , đá đẹp lắm , bạn kiếm ở đâu vậy ? cách xếp đá đẹp , nước trong , kính sạch , tay nghề khá ,chúc mừng !! mình thấy bên trong góc trái bạn thử trồng NMC cao thử xem , có vẻ hợp đấy !!

Last edited: 29/9/08
  12. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Cảm ơn Tafucu đã động viên,bộ đá này đúng là lạ và hơi hiếm,mình phải mua từng cục vì lâu lâu mới có 1 cục như vậy,hiện giờ mình vẫn đang tìm mua thêm để bổ xung vào bể. Về NMC, ý tưởng của bạn rất giống mình,mình cũng định trồng NMCC làm hậu cảnh của bể này. Khà khà,ý tưởng lớn gặp nhau nha :D

13. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Hôm trước đi cướp cây nhà khủng bố về rùi cắm vào đâu sao ko thấy up hình lên hả Gấu Mập??

14. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Bể của em hôm nay,mời các bác đâm chém tiếp :p:
    Đã bổ xung thêm dân số = 20 em tép RC,một ít NMC,tiểu trúc diệp,cỏ đỏ,quăng quăng... ( chưa mua được NMCC các bác ạ ):
    Nước hơi đục vì em mới khua vợt vào vớt quăng quăng:p
    híc, mới chụp được 2 cái thì máy hết pin, các bác thông củm nhoa:D

15. Des-Rồng

Des-Rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3

Chém đây nhìn tới lui vẫn thấy nham thạch đẹp nhất, mong sớm thấy ít ada hay tí nền gì xanh xanh=))=))=))

16. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    oài mới nhặt được thêm tép ở đâu về đấy=P~. NMC có NMC, cỏ đỏ có cỏ đỏ. tiểu trúc diệp không có tiểu trúc diệp chỉ có cỏ trúc=P~. rêu để thế mọc nhanh nhỉ:laughing:.
    kl: xấu hoắc=))

17. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ này chơi được 3 mặt luôn nhể...
    Phía tiền cảnh trông vẫn còn trống trải, cắm thêm NMC lùn đi!

18. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Hê hê,mình chọn nền nham thạch vì thấy nó có vẻ hợp với màu đá,cho nên mình không có ý định trồng cây phủ kín nền đâu:).Tuy nhiên đúng là nền sẽ cần phải thêm một chút cây nữa cho nó thêm phần hoang dại :D Thanks bạn góp ý nhé :)

19. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Éc éc, không phải tiểu trúc diệp à :p ,lộn rồi à:D,sorry sorry các bác. Tép thì còn ở đâu nữa,ở thùng xốp để ngoài sân chuyển vào chứ đâu:D Ngoài đó vẫn còn nhìu lắm bác ạ,nó đẻ ra 1 lũ li ti nên em chưa dám vớt hết.Còn quê của lũ này thì ở cái chỗ mà ai cũng biết là chỗ nào rồi đấy :D Tiện thể Thanks bác thêm 1 fats nữa nhá:laughing:
    Rêu trong bể này toàn Xmax thoai,em chưa cho Pcook vào. Xmax chuyến này lên cúng khá,đâm chồi nảy lộc um sùm,hy vọng sẽ dần dần lan rộng ra nền;)
    Grừ !

20. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Được 2 mặt kha khá với 1 mặt trung bình thui anh à. Em sợ NMC thì nó che mất mấy cọng rêu cưng của em,liệu có cây nào trông hoang dại mà thấp hơn NMC không anh?