Pé của em có dễ chưng ko

Thảo luận trong 'Các loài gặm nhấm' bắt đầu bởi zenda, 28/1/08.

1. zenda

zenda Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thấy hamster dẽ chưng wá cũng ráng bưng về 1 pé (nàng tên là : Ý Nì):x
    Mình nuôi trong lồng kính 40x40x40 ( tận dụng từ hồ cá còn dư )
    Mình nuôi được 6 ngày thì chị cho tiền rước thêm 1 pé nữa (chàng tên là Ú Nù):laughing:
    Lúc đầu ko dám để vô chung liền sợ 2 pé đánh lộn, mấy ngày đầu thì đánh chí chóe giờ thì tạm ổn rồi
    đây là những ngày đầu :~X(
    Nhưng em lại ko thể nào tập cho pé bò lên tay được (cách mấy anh chỉ trên web đó), pé mà thấy ngón tay là pé xực liền. Vì vậy 2 pé đứng = 2 chân giỏi ra pét :laughing: ghét lắm
    Chăn cho 2 pé một thời gian thì lại xuất hiện 1 cái tật :
    -- Pé Ý Nì leo trèo khiếp luôn, em để miếng kiếng cao 17cm pé trèo wa cái một, rồi phóng xuống cái ạch. Pé này lo cho ông xã lắm gom đồ ăn về tổ là Ú Nù giành hết :mad: ==> dạo này hơi giảm kg
    -- Còn Ú Nù thì như con mèo chạy Whell ( vừa chạy vừa bò lê theo cái vòng-bữa nào em post đựoc hình sẽ cho các anh xem )[-(
    tốn bao nhiêu công đặt tên giờ chị em mà gặp là kêu CON KHỈ-CON HEO(HOẶC MÈO) :sick:

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Dễ thương quá. Nhưng sao bear lại cắn nhỉ ? Mình thấy bear hiền lắm mà. 2 em này được mấy tháng rồi bạn.
    Chào mừng bạn đến box Thú yêu nhé.

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Mấy con hám này chẳng con nào hiền đâu anh ơi,đặc biệt là 1 cái,một đực,hễ con đực muốn thì con cái ko cho,nhà em tụi nó đánh nhau hoài

4. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bear thì thật sự rất hiền,bạn nên coi lại chế độ chăm sóc nhé,thường thì nó chỉ cắn khi bị đói hay cãm thấy nguy hiểm thôi,mình thích cái màu của thằng nhỏ đó lắm đó,Thân

5. zenda

zenda Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nghĩ rằng mình chăm sóc vẫn như mọi người mà, đều cho ăn no rồi mới đùa giởn đấy chứ, em chỉ sợ là do trước đây do chưa biết nên thường cho 2 bé ăn bằng cách đút từ trên xuống cho bé (bị bé cắn 1 lần vì đây đây, rồi cũng từ đó mà bé thường cắn hơn nữa :( ). riết rồi giờ cứ thả tay xuống là bé lại nhỗm dậy >___<...

Mà mọi người ơi, không hiểu sao sáng nay dậy em thấy bé Ý Nì có một vết lõm gần trên mắt phải T___T, chắc bé bị thương, nhưng không biết là do té (bé rất hay leo trèo) hay do bị cắn nữa. Nếu bị vậy thì có cách nào giúp bé hồi phục không?? mình cứ lo là do bị cắn, nhưng mình nghĩ trước giờ chỉ có bé ăn hiếp Ú Nù chứ Ú Nù đâu có làm gì đâu >___<, vậy mà Ú Nù lại không sao mà Ý Nì bị thương cơ chứ...Mọi người help với T___T

6. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    - Con giun xéo quá cũng oằn, nó nhịn lâu rồi óanh lại đó :D
    - Nó cắn thì bạn óanh nó, vài lần là nó biết ah, không dám hỗn nữa đâu.

7. zenda

zenda Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình sợ đánh pé rồi sao này pé nó giận luôn là chit mình
    Không biết phải sử trí ra sao nữa. Giờ mà mướn bắt pé la phải cẩn thận ( phải bắt sốc ỏ hông, chứ bắt ở đầu là bị sực ngay mới khổ, và ko dám để trên tay lâu vì pé sẽ cắn )

Vì vậy rất mong các anh pro chỉ em cách nào khắc phục việc pé hay cắn ko. Muốn ôm pé trong tay mà thấy khó khăn wa trời .... ôm pé còn khó hơn ôm người yêu nữa.

8. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Zenda đeo bao tay vào mặc áo thật dầy rồi bế em nó lên .Thương cho roi cho vọt em nó thông minh chắc không giận lâu đâu....

9. zenda

zenda Active Member

Thích đã nhận:
    0
    -Vậy mọi người cho zenda hỏi là nếu bé bị thương thì vết thương có tự lành không?? hay cần phải đem đến thú y??

-Tự nhiên dạo này lo cho bé Ý Nì quá, bé cứ bị thương hoài, hôm nay lại thêm 1 vết trên mũi nữa T___T không lẽ phải tách 2 bé ra sao. Lại thêm chuyện bé cứ ngủ li bì, trước đây nếu có sờ tới là bé sẽ cựa mình thức, vậy mà hôm nay dù có ẵm lên bé vẫn ngủ, phải lát sau bé mới chịu mở mắt từ từ T____T

10. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Tự lành được bạn ơi.
    Nên tách ra vài ngày xem sao, dùng cái miếng nhựa chặn hồ cá chặn lại, cho 2 em vẫn thấy được nhau, quen mùi.
    Còn việc ngủ nhiều thì mình thấy hơi bất thường. Bạn theo dõi nhé.

11. zenda

zenda Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em ko biết pé Ngủ bao nhiêu là tốt nữa? => chỉ em với (pé của em khoản 8h30 sáng mới thấy pé đi ngủ, dậy thì khoản 10p"ăn" là ngủ tiếp, có khi tối 6 7 8h vẫn còn ngủ, 10 11h thì thấy bắt đầu hoạt động )
    Và hôm nay em xin hỏi thêm 1 câu nữa nha:
    Xin các anh đã từng có pé hams sinhsan hãy chỉ em các biểu hiện khi Pé đang mang thai, cách nhận biết, thời gian mang thai và sinh san, bao lâu thì có thể bồngbế các PEBI.
    Em nghĩ trong diễn đàn tui có đề cập nhưng ko cụ thể, do đó cũng gây một số khó khăn. Mong các anh chỉ giáo dùm em với.

CÁM ƠN CÁC ANH RẤT NHIỀU

12. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    - Tùy con ngủ ít hay nhiều. Hamster là loài hoạt động về đêm nên đêm là chúng linh hoạt nhất.
    - về sinh sản, bạn tham khảo
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=31890

13. zenda

zenda Active Member

Thích đã nhận:
    0
    :((, chết rồi, mọi người ơi, cứu khẩn cấp... Tự nhiên 2 bé hams nhà em qua 1 đêm xong, đến hôm nay chân của 2 bé không biết bị mà sưng lên ghê lắm, một bé đi bị cà nhắc rồi, em tính mang bé đi thú y nhưng không biết ở TP.HCM có chỗ bác sí thú y nào nhận chữa cho hamster không nữa?? mọi người chỉ gấp gấp với...T__T

14. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    - Hiện tượng lạ quá. Bạn nói rõ điều kiện nuôi, lúc mua thì tình trạng như thế nào ?
    - theo mình thì không có thú y cho hamster

15. zenda

zenda Active Member

Thích đã nhận:
    0
    lúc đem về mọi chuyện đều bình thường, vết sưng chỉ xuất hiện ngay sau cái đêm mà 2 bé xxx ấy :(, giờ nhìn kĩ lại, bé Ý thì sưng chân trái trước, bé Ú thì sưng chân phải trước và sau...T___T

16. David Phuong

David Phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Đấy là do bọn chúng xxx với nhau, có thể con cái không đồng ý hoặc không thích lắm nên về đêm cắn nhau hoặc đánh nhau 1 chút. Bạn xem có vết xước không, nếu có thì bôi thuốc mỡ Tetracylin vào là khỏi.

17. zenda

zenda Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cung ko biết nữa, nhưng rõ ràng hôm đó Pé Ý Nì ( cái ) tự nguyện nằm bẹp xuống và chổng mộng lên cho Pé Ú Nù ( đực ) trèo lên mà :blushing:. Ý Nì đứng yên 1 chỗ và làm như vậy rất nhiều lần :blushing:
    Và tối ngày hôm sau nhìn kĩ lại :crying::crying::crying: KO BIẾT LÀ DO LEO TRÈO BỊ TÉ HAY CẮN VỚI NHAU
    Pé Ý Nì chân trước bị sưng lên và đi cà nhắt tội lắm cơ. Còn Pé Ú Nù cũng bị sưng 1 trước 1 sau nhưng vẫn đi được :eek:
    Em có đem ra tiệm bán Hamster ở VVT (PET-SHOP đó), ông chủ ở đó nói là ko sao và tự lành lại (NHƯNG KO BIẾT THẬT KO NỮA ..... lo wa trời ko ngủ được)
    === 2 Pé của em có sao ko. Anh chị nào biết BÁC SĨ THÚ Y NAO KO cho em địa chỉ với ( em ở TPHCM Q11 ), đặt biệt là giá cả mềm một chút :p:p:p

18. zenda

zenda Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin các ban chỉ giúp với:
    Chả là em có 1 Pé đực :-S< ko biết là do chuồng bị dơ hay sao mà pé cứ liếm lông suốt ~X(, Pé liếm lông đến nỗi lông hay bên hông bị ướt hết ( lông bị dính cục lại :mad:( giống như bị nhiễu nước vào lông vậy ). Em có coi Pé rồi mình của pé ko bị gì hết ( ko co ghẻ hay chấy-rận ). Vậy là pé bị gì vậy các anh-chị giải đáp giúp em với

19. livetolove

livetolove Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Con Ú Nù lông đẹp quá nhỉ, nó cắn có đau không bạn , bạn mua cặp này hết bi nhiêu vậy ^^

20. Rua_94_HN

Rua_94_HN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    huhu con campell cái nhà em chân cũng bị sưng lên như vậy đó các anh ơi:(:)(:)(:)((kíu em với:(:)((