PH 4.5 làm sao nâng lên đc 7.5 ?????

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Billykid, 4/9/06.

1. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Nc giếng nhà em PH có 4.5 thui, hôm wa em cho cá vô hồ mới hậu quả là cá tuột nhớt tưởng đâu về với chúa rồi, nc em đẩ cả tuần cứ nghĩ là ok,
    Cho em hỏi có cách nào nâng độ PH của nc lên 1 cách an toàn ko vậy mấy anh, ngoài san hô ra mình còn cách nào khác ko ?

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Sục khí cũng có thể lên thêm 1-1.5 ...
    Có bán thuốc tăng pH nữa mà...Nếu sợ hàng China hay VN thì mua hẳn Tetra ấy...:D

3. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Thấy mọi người hay dùng nước vôi trong hay sô đa, nhưng mình chưa dùng lần nào nên chưa biết kết quả thế nào.

4. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Đối với nước giếng nâng pH lên rất dễ: trước khi thay bạn nên sục khí vài giờ và tốt hơn nữa là cho nước đã sục khí để lắng qua đêm, hôm sau lấy phần nước phía trên thay cho cá.
    Đây là phương pháp rất đơn giản và an toàn cho cá, tăng lượng oxi trong nước.
    San hô dùng 1 thời gian mới trung hòa pH, bạn muốn nhanh và hiệu quả hơn thì bỏ than hoạt tính vào. Chúc thành công.

5. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Sao bác k làm như trong 4r này chỉ dẫn nè!!!!Bỏ san hô và than hoạt tính vào hộp lọc lun í!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

6. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Nc mình đã sục khí suốt cả tuần rồi đóa mà nó vẫn ko lên đc.
    Trên hộp lọc có san hô nhưng san hô nâng lên chậm wa. Chiều nay mình sẽ thử bằng nc vôi trong thử xem.
    Các anh có cách nào hay sẵn tiện share cho anh em học hỏi luôn.

7. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cho em hỏi 1 câu ngơ ngẩn tí nhá : là mình lấy nước vôi trong bằng cách nào.Có phải mua vôi quét tường về ngâm nước, rồi sau đó lấy phần nước trong ở phìa trên không?
    + em thấy ngoài tiệm cá có bán loại giấy đo độ PH, không biết nó có chính xác không?Có thể mua về sài đc hả các bác.

8. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    [-( Thật là kỳ lạ! Mình đã thí nghiệm với biết bao nhiêu loại nước ngầm rồi và cho kết quả rất chính xác, sau khi sục khí pH đạt từ 7 trở lên.
    Kiểm tra lại: 1: bạn sục khí đủ mạnh chưa? Mình đã thí nghiệm với loại bơm sục khí 100w sục 60L nước ngầm trong 10 phút pH tăng từ 4.5 lên khoảng 7.5.
    2: bạn đo pH bằng cách nào? nếu đo bằng máy thì máy đã chuẩn trước khi đo hay chưa?, đo nước cấp trước thử xem ((khoảng 6-7).
    3: Nguyên nhân chính làm cho nước có pH thấp là do có chứa nhiều CO2 (kết hợp với nước tạo thành acid H2CO3) vì vậy ta phải đuổi chúng ra khỏi nước bằng cách sục khí, NẾU BỎ VÔI VÀO THÌ TA CUNG CẤP CO2 CÀNG NHIỀU CHO NƯỚC LÀM SAO TĂNG pH ĐƯỢC???
    4: cách cuối cùng, nước sau khi sục khí bạn ngâm với than hoạt tính 1 buổi là đảm bảo nước sẽ trung hoà.
    Sau cùng nếu không được nữa bạn hãy mua nước bình cho vào hồ cá là xong ~X( =)) =))

9. Đồ đệ cá la hán

Đồ đệ cá la hán Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Làm tăng độ pH cho nước !

Nguyên tắc hóa học : độ pH trung tính là 7 thì dưới 7 là môi trường axit, trên 7 là môi trường bazơ -> cá La Hán tụi mình nuôi thích hợp với môi trường bazơ hơn nghĩa là nước có độ pH từ 8 - 9 là ok. Cách cho nước vôi vào là cách làm đúng để tăng độ pH đó bạn.
    CaO : vôi sống.
    Ca(OH)2 : vôi tôi.
    CaCO3 : đá vôi.

CaCO3 ( nhiệt nung ) -> CaO + CO2
    Bạn lấy CaO ( vôi sống ) + H2O -> Ca(OH)2 ( dung dịch bazơ nè )
    Bạn lấy dung dịch bazơ Ca(OH)2 này cho vào hồ cá để tăng độ pH lên, chú ý do dung dịch này khó hòa tan nên bạn lấy phần nước trong và cho máy sục nhiều vào để đảm bảo hòa tan hoàn toàn trong nước nhe.
    Chúc bạn thành công khi nâng độ pH của nước.

10. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn ra mấy tiệm hóa chất ở đường lí chính thắng mua vài kí sô đa về pha với nuớc ,cứ nữa kí sô trộn với 30l nước ( 1 kí là 10k) là ph tăng lên vù vù

11. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    không biết sô đa có ảnh hưởng gì đến cá không bạn.Vì mình cũng đang sử dụng nước giếng để nuôi cá nên rất quan tâm đến vấn đề này.Ở ngoài tiệm cá cảnh có bán giấy đo độ Ph, độ chính xác của nó có thể chấp nhận đc không vậy các bác.

Last edited: 14/9/06
  12. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Sau 1 ngày em cho nc chạy wa san hô nó lên đc 8.0.
    Xin cám ơn tất cả các bạn đã chỉ giúp.