pH bé wá làm sao đây các bác,hichic

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi detucaibang, 8/6/08.

1. detucaibang

detucaibang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Từ trước tới jờ em nuôi con thanh long nhà em bằng nước máy ko àh,tưởng pH=8 ai nghè bữa vô tình lụm được chai đo pH,về đo thử thì thấy pH là 4.5 ,jờ ko biết làm sao,định bỏ san hô vô nhưng sợ cá bị j,jờ làm sao đây mấy bác

2. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Tôi không biết công trình bạn thay nước là sao? Nhưng nếu thay nước bằng nước máy với pH=8 hằng tuần thì pH không thể nào mà rớt xuống nhanh như vậy. Nên đọc lại công thức đo pH có thể là bạn đo không đúng cách hướng dẫn.

Nếu quả thật bề của bạn bị pH cao thì nên thay 20% với nước giếng và thay 3 ngày/1 lần. Mỗi lần thay thì nên kiểm tra lại pH.

3. detucaibang

Thích đã nhận:
    0
    2 ngày em thay 1 lần,mỗi lần 1/4 hồ,ặc,ko biết đo đúng ko nữa,nhưng thấy nó vẫn ổn.em kiểm tra lại nước máy rồi pH = 8.......

4. detucaibang

Thích đã nhận:
    0
    wên,em ko bỏ muối vô hồ cá,vậy có làm giảm pH ko vậy bác.....................

5. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Công trình thay nước của bạn và dùng nước với pH=8 thì không thể nào pH trong bề có thể xuống nhanh như vậy.

Không biết trông hệ thống lọc bạn dùng nhưng thứ gí?

6. Mc ADAM

Mc ADAM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bên ngoài có thuốc t8ang PH đó bạn, cửa hàng cá cảnh nào cũng bán. @0k 1 lo thi phai. Ban thu xem ntn. Chúc bạn thành công

7. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Dùng chất hóa học để tăng độ pH trong bề thì đây cũng là một cách, nhưng phải rất là cẩn thận tại vì cá rồng rất là sensitive. Nhiều con cá rồng đã ra đi vì chuyện pH tăng nên quá nhanh.

8. rongthanhlong

rongthanhlong Active Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nghỉ từ trước tới giờ em nó sống với nước đó không sao thì bạn cứ tiếp thục cho nó sống bằng nước như vậy đi, tăng lên hạ xuống, nguy hiểm lắm, mỗi ngày mà canh nước lên xuống pH thì oải lắm.