PH tăng khi lắc mạnh và lâu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lahanqua, 8/1/07.

1. lahanqua

lahanqua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao nước nhà mình PH rất cao(KHông có san hô,chỉ có gòn lọc và rất ít sỏi).Còn giếng mới bơm lên khi nhỏ thuốc thử vô thì PH =4(màu cam)nhưng khi càng lắc đều(lâu và mạnh) trong chính ống thử thì màu càng chuyển sang xanh giống như bằng 8 hay 9.Như vậy là khi nước mà càng lắc động mạnh thì ph càng tăng hả?Có tương tự như khi Mình sủi Oxy không?

2. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Khi bạn lắc cũng tạo ra oxi do các phân tử chuyển động tạo thành lực hút không khí xuống bề mặt nước nhưng không hiệu quả bằng sục khí, thời gian lắc (hay khuấy) sẽ lâu hơn so với sục khí (tập thể lực luôn đây :laughing: ). Chắc chắn khi bạn lắc pH sẽ không tăng cao như bạn thấy đâu, dùng máy đo chính xác hơn nhiều so với quan sắt bằng mắt thường. :D :D

3. lahanqua

Thích đã nhận:
    0
    nhu vậy thì máy đo pH bao nhiêu vậy anh?Chứthấy thuốc thử không chính xác và cách làm giảm pH mà không hại cá.Chứ thuốc thử thí lúc nào hồ cũng pH =9(không biết thuốc thử chính xác không?).C1 vẫn bình thường mạnh khỏe,nhưng do cá mắc nên cứ lo nó không phát triển hết cỡ

4. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lahanqua: thuốc hoặc lọ thử của bạn có vấn đề rồi! mình sử dụng tốt mà, thử lúc nào cũng trên 8 " cá tuột màu châu thảm thương" thế là cho giấm vào xuống 7 màu lên đẹp trở lại!

5. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Máy đo pH có nhiều loại lắm và độ chính xác của nó tăng theo giá tiền. Thuốc thử không phải thiếu chính xác mà đôi khi nó gặp một số chất cản trong nước làm sai lệch kết quả và còn phụ thuộc rất lớn vào con mắt của bạn nữa vì là phương pháp cảm quan nên độ chính xác không cao. :D
    Do bạn sử dụng nước ngầm nên cần phải xử lý nước kỹ chút. Thay vì lắc bạn hãy sục khí vừa nhanh và hiệu quả, phương pháp này không gây hại, sau đó lọc qua than hoạt tính để trung hòa lại pH và khử một số chất như sắt (sắt tạo thành lớp váng trên bề mặt) ..., cuối cùng bạn đem sử dụng đảm bảo không lo gi nữa. :D

6. lahanqua

Thích đã nhận:
    0
    .Bồn trữ 80L , lọc 3 ngăn,tất cả ngăn đều cho gòn lọc(không cho san hô vì sợ nuớc cứng và tăng pH,)trong bồn mình cho 2 túi than HT của Việt nam.Lọc liên tục 24 tiếng.Sau đó để lắng 2 bửa rồi thay nước.Vậy Ok không.MÌnh sợ bỏ sỏi hay san hô làm tăng ph cao không tốt cho cá.Còn trong hồ đang nuôi cá mình cũng lọc 3 ngăn chỉ cho sõi nhỏ và gòn.1 tuần thay nước 1 lần.OK?Anh bán cá nói nếu nướctrữ mà lọc lâu quá dẫ đến pH tăng rất cao(vì không có cá bên trong),Đúng không.Nướctrong hồ cực trong và sạch.Do ở nha nước phèn rất dữ(lọc 1 ngày là miếng lọc trong hồ trữ vàng khè và có váng vàng.Cá trong hồ vẫn khỏe nhưng đo pH thì cứ = 9.Mấy hồ cá kháctrong nhà cũng vậy.Liệu cho muối có tăng pH(ít hớn 1 g trên 1 Lit nước).
    Anh bán cá nói đôi khi sủi õy nhiều quá cũng là pH tăng.?

7. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :eek: 100% dụng cụ đo pH của bạn có vấn đề rồi,có thể hết hạn sử dụng hay Sản phẩm kém chất lượng...Eo hẹp tiền bạc thì bạn mua bộ Test của VN hàng CLC 40k/bộ,khá tí thì mua bộ Test Made in Thái Lan 120k đo chính xác nhưng cách đo hơi phức tạp chut!Muốn thật chính xác và Tốc hành luôn thì mua máy đo pH của Singapore 550k.

8. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái này mình mới biết ah` nha ! Ai hiểu bitet61 thêm thì nói thêm cho rõ nha !!!

9. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thì kô bít có phải do Lắc Lên thì pH sẽ tang9 lên hay kô, nhưng Bác LaHanQua ơi! Bác muốn hỏi anh em tại sao Lắc độ Ph tăng hay là làm cách nào cho pH tăng hoặc giảm, cụ thể chút nha Bác. Thân.