Phá chim hay nuôi chim đây ???

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi CoTichChim, 10/5/10.

1. CoTichChim

CoTichChim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Chẳng là có thằng bạn mới nuôi cm, nói là mới nuôi thì không phải, đợt trước nuôi cũng có nuôi mấy con nhưng mà lả quách liu ko hà.Nghe nó nói là hót ghê lắm,hôm vừa rồi sẵn tiên bắt dế wa nhà xem chào mào nó luôn.Hót cũng ngon nhưng nhỏ quá với lại mào cũng ko đc dày lắm, dứng một hồi các bạn biết mình phát hiện ra cái gì không: Cho ăn toàn xâu không và nước (giống con người ăn lương khô uống nước lã vậy) ,để ý kĩ 1 chút thấy lông xơ xác,xếp chồng lên nhau.Mấy ngày sau quay lại thì nhìn xơ xác hơn và ảnh cũng mới xắm thêm con CC lửa ko biết có ngon hay không mà trưa nay lúc 1:30 đi ngang wa nhà nó thì ảnh để ngoài nắng luôn chẳng treo chẳng đậy gì cả( trời vừa nắng vừa đi từ xa nên không biết phải không ?),chắc mấy em phát mệt lun.Mình nghĩ nếu mà cỡ 1 tháng nữa cứ tình trạng này mấy em đó chết mất thôi :(:(:(Các bạn nghĩ sao ???<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p>[FONT=.VnTime] [/FONT]</o:p>

Hiền cô nương thích bài này.
  2. QuangMinhld

QuangMinhld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    theo như bạn nói thì có lẽ anh này tra tấn chim đó .
    Toàn chơi những bài cực hình kiểu thời trung cổ nữa chứ !

3. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    hoho đấy là luyện cho chim căng lửa đó bác ah heeeeeeeeee này chim nhanh căng lắm

4. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    chuyện đấy là chuyện thiên hạ hỏi xem có bán ko thì mình mua về giải cứu cho nó, ko bán thì thôi ko quan tâm đấy chỉ là thích có con chim để ở nhà thôi chứ ko phải là chơi chim.

5. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Về vụ Chòe Lửa thì không biết, nhưng mà Chào Mào nếu chim bổi ép tắm và cho tắm nắng nhiều thì chim mau phát tướng, dáng đứng chuẩn, đuôi mau xếp, dáng đứng của chim sớm cong thành hình chữ C. Tắm nắng kiểu này nên làm thường xuyên nhưng có một khoảng nhất định thôi, khi nào nhìn thấy chim có biểu hiện mệt mỏi, má miệng, le lưỡi, nhảy nhiều thì nên cho chim vào nơi mát, và không nên đưa chim ra cho tắm nắng lại!
    Trưa nào mình cũng cho chim mình tắm nắng sau khi đã tắm nước, đuôi mau xếp, chim nhanh dạn người nữa!
    Anh ấy làm vậy cũng có nguyên nhân, nhưng nếu để chim "luyện" quá lâu thì....ko tốt cho chim đâu!

chaomaobong and Hoàng ĐL like this.
  6. vanhaoc

vanhaoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    nên cho chim tắm nắng và nước thì 2 ngày tắm nước nắng thì thường xuyên

7. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Hiền cô nương vẫn chưa hiểu ý câu nói trên của anh! Với chim bổi thì buổi sáng Hiền cô nương vẫn cho tắm nắng sớm đều đặn, đến trưa thì cho tắm nắng thêm một lúc rồi treo lồng ở nơi mát bóng, vì chim bổi cho vào lồng tắm nhiều và vẩy nước cho nó thì nó không chịu tắm cho dù đặt lồng tắm ở nơi có nắng lớn. Còn chim lỡ thì 1 ngày tắm nước 1 lần đều đặn, và sau khi tắm nước xong thì nhất thiết phải cho chim tắm nắng để chim rũ khô bộ lông.

PHIOMON, the-centaur and Hoàng ĐL like this.
  8. QuangMinhld

QuangMinhld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    thế theo pro thì buổi trưa ta nên cho tắm nắng bao thời gian bao lâu là đủ . Mình cũng mới tập chơi nên chưa có kn vụ này , thường mình chỉ cho tắm vào nắng tầm 8h>8h30 sáng thôi !
    Cho mình hỏi luôn , mình mới tậu 1 em nuôi từ bé lên hót hét tương đối tốt - chim khoảng hơn 1 năm tuổi em nó kô chịu qua lồng tắm mặc dù rất dạn , pro có cách nào giúp mình cho em nhanh học đc cách sang lồng tắm kô !

9. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Không thể nói đơn giản theo kiểu chim tắm bao lâu là đủ, muốn biết chim tắm đã "đủ" nắng hay chưa thì chỉ có cách là nhìn vào chim thôi. Với những em Chào Mào đưa ra nắng mà xù lông, duỗi cánh, xòe đuôi và đứng hoặc nằm im... thì đó là những biểu hiện của Chào Mào thiếu nắng trầm trọng. Với những em đưa ra nơi có nắng mà nhảy đều (nhảy bám lồng chứ không phải tung lồng đâu nha), đuôi xếp và hơi duỗi tới trước, cánh hơi "sệ" xuống, mào dựng...thì Chào Mào này đã đầy đủ nắng và được tắm nắng thừong xuyện.
    Với chim bổi: khi chim hơi buông cánh, miệng hơi há rộng để thở, nhảy bám lồng nhiều hoặc tìm cách trú nắng ở lu chứa bột hoặc nước, nhảy xuống đáy lồng và đứng yên ở đó.... thì chim đó đã đủ nắng, nên đưa chim vào nơi mát.
    Nếu có điều kiện thì chim nên cho tắm nắng 2 lần trong 1 ngày. Buổi sáng và buổi trưa (sau khi cho chim tắm nước).
    Sang chim qua lồng tắm có nhiều cách, và mỗi ngừoi áp dụng mỗi cách khác nhau. Với Hiền Cô Nương thì cứ áp 2 lồng lại với nhau, lồng tắm cho ở bên ngoài còn lồng chứa chim thfi ở bên trong sát chân mình, kéo cửa lên và từ từ nâng 2 lồng lên, dùng tay và chân áp nhẹ vào lồng đuổi nhẹ để chim tìm đường sang lồng tắm, nhẹ nhàng thôi kẻo chim hoảng sợ.
    Nếu chim vẫn không chịu sang thì có thể nghiêng nhẹ lồng tạo thành một góc khoảng 30 độ để chim dễ tìm đường nhảy sang lồng tắm. Có nhiều người sử dụng chuối đặt trong lồng tắm để dụ chim nhảy sang lồng tắm, cũng là một cách hay (nhưng nhớ là nên tháo lu chứa bột và chứa nước ra nhé)!

hocchoichim and Hoàng ĐL like this.
  10. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    theo mình đấy là zen cho con chim nó khẻo. hihi
    kiến thức nuôi chim của bạn ý yếu quá. bạn phải bảo bạn ý thôi.

11. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Theo mình củng không hẳn như HCN đã nói. Nếu như HCN nói 1 ngày cho chim tắm nắng hai lần thì vào buổi sáng nếu chim có những biểu hiện duỗi cánh để đón nắng thì chim thiếu nắng, nhưng khi đến trưa cho chim tắm nước xong bạn đem phơi nắng thì dù chim có đủ nắng đi nữa vẫn nằm duổi cánh nằm kèo để đón nắng phơi và rỉa cho khô bộ lông.

12. hocchoichim

hocchoichim Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Bạn thử nói chuyện với bạn ấy và đề nghị cùng tham gia diễn đàn được không? Nếu được thì tụi mình có thêm 1 vài người bạn nữa tốt quá phải không bạn. Và những chú chim kia sẽ đẹp lên đó bạn.

13. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Nếu chim của anh "duỗi cánh" để đón nắng thì có nghĩa là con chim này của anh mới tắm nắng lần đầu đó! Chim được tắm nắng thường xuyên thì chim tắm nước xong chỉ rũ lại bộ lông cho khô và đứng "tạo dáng" chứ nó không duỗi cánh đón nắng đâu anh!

14. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    theo ken mún cho chim sang lồng tắm bạn chỉ cần áp sát lồng vào và cho quả gì mà chim bạn thích an là nó tự mò sang lồng tắm thôi mà ko phải xua đuổi làm gì cho mệt