Phải chăng đã hết thời khuyên vàng

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi giangnd, 23/11/04.

1. giangnd

giangnd New Member

Thích đã nhận:
    367
    Vừa rồi có dịp vào công tác tại Sài Gòn mấy ngày, tôi đã có ý định đi tìm mua một chú khuyên vàng đem ra Hà Nội nuôi. Sau khi đồng chí GC cho địa chỉ nhà bác Hai Cư tôi gọi đến không gặp vì bác đi ăn cưới ở quê không biết bao giờ về. Sau đó, tại nhà Bác sĩ Khái (cũng do GC giời thiệu) tôi đã gặp một người chơi chim ở Sài Gòn và nhờ cậu này đưa đi tìm chim.
    Sau một số cuộc điện thoại chúgn tôi đã gặp được anh Úc, chủ nhiệm một CLB về họa mi chọi và khuyên ở Gò Vấp. Đúng 3 giờ chiều tôi đến CLB của anh và thấy đã có chừng 50 chục lồng khuyên của các hội viên tới dó dượt chim. Tuy nhiên, toàn bộ số khuyên ở đây đều là khuyên xanh và họ nói từ Hà Nội chuyển vào đồng thời cho biết thêm Sài Gòn bây giờ không còn ai chơi khuyên vàng cả vì tiếng hót của nó không hay như khuyên xanh. Ở CLB này chim cũng không đắt lắm, tôi hỏi một con thuộc loại chịu hót nhất trong hội và người chủ đòi 550 nghìn, tôi trả 400 nghìn anh ấy không bán. Sau tôi mua của anh Úc một con khuyên xanh giá 300 nghìn và được tặng thêm một chiếc lồng cũ. Mang chim về khách sạn sáng hôm sau cho lên ô tô đưa ra sân bay mà dù che áo lồng chú chim này vẫn hót xổng ông ổng thế mới khoái chứ. Đem về nhà sang hôm sau treo lên là hót ngay nhưng thời gian hót chưa được dài lắm vì chú này thay lông chưa xong.

2. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Lâu rồi em không vào Nam nên không rõ lắm. Nhưng ở Hà Nội thì sau đợt khuyên vàng mấy năm trước thì giờ đây giới chơi khuyên không còn mặn mà với khuyên vàng nữa.
    Lý do chủ yếu: quá dễ líu và chuyện to so với khuyên xanh, đoạn líu ngắn hơn khuyên xanh nhiều.

Tuy nhiên, cá nhân em thì thấy khuyên vàng rất đẹp, họa rất to, lại dày khự nhé, nghe hót chuyện thì rất hay, chỉ có líu thì đúng là hơi kém khuyên xanh thôi.

Bác Giang đi thực tế như vậy mà chả làm 1 phóng sự ảnh và giới thiệu thêm gì cả, ít ra bác post ảnh con khuyên ngon lành của bác lên đi chứ. Phủ áo lồng, hót ông ổng, thế mà lên máy bay không bị các cô chiêu đãi viên ý kiến gì hả bác? hì hì.......

Thực ra , theo em khí hậu miền Nam tốt, nắng ấm áp quanh năm, nhất là lại mua chim của cao thủ thì con khuyên đó chắc chắn là rất OK rồi. Bác cho cái ảnh để chiêm ngưỡng cái nhé!

3. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Hơ hơ bác Giang nhà ta lại buôn củi về rừng à? Theo em bác kiếm 1 em Ba son thì hay hơn, đúng đặc sản miền Nam hơn. Em cũng thích Khuyên vàng lắm lắm, như chị GC nói cái chính là mình thích, yêu quý con chim, lòai chim mình nuôi thôi chứ đừng quan niệm mốt mét gì cho mệt.

hungbogay and ancaraven like this.
  4. lucky

lucky New Member

Thích đã nhận:
    18
    Bạn GiangND ơi! bạn có thể cho mình biết địa chỉ câu lạc bộ về họa mi chọi và khuyên ở Gò Vấp của anh Úc không? Mình ở TPHCM mà chưa biết những nơi này thì tệ quá. Cám ơn bạn trước nhé

5. mechim89

mechim89 New Member

Thích đã nhận:
    22
    Cháu có biết chỗ dó dấy nhưng nằm trong hẽm nên ko bít tên dường , chú cứ chạy dài qua chợ Phan Văn Trị , rùi hỏi người ta , ở dấy chỉ có 1 hội chim duy nhất dó thui. Cháu cũng ko chắc nhá , qua Mỹ mấy tháng nay rùi nên cũng ko nhớ rõ. Khoen ở dó cháu ko rành, nhưng Mi dá ở dó thì phải coi thật kĩ vì là Mi dộ dá thua rùi trôi dạt về dấy cả ( tướng hình thì dẹp lắm nhưng nuôi dá lại hơi vất vả và ko còn lì nữa cì dã thua nhìu , còn tùy thuộc vào con Mi nũa) ,( khoen thì cháu ko rành).Các bác tưởng tượng con bổi mới bắt trong hộc ra , bơm mồi 1 tuần dem ra dá, dá thì rất dữ nhưng toàn lữa giả thụi. Mua ve 1 tuần thì ôi thôi nhưng nếu bác chỉ nuôi hót thì ok thui. ở dấy cũng có những tay chơi sõi lắm nhưng mua dược chim của họ thì giá hơi cao , phải từ 800 dổ lên cả

6. ancaraven

ancaraven New Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Khuyên vàng ngày nay chỉ có tphcm thôi nhưng hơi hiếm các anh àh.
    Thân chào mấy anh!

hungbogay thích bài này.
  7. Kính phục ông ven, ông lôi được cái top từ năm 2005! Hiện có bác nào chơi khuyên vàng không nhỉ?

8. ancaraven

ancaraven New Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Kẽ chứ bạn, bây giờ anh em mình vực dậy Hội chơi vành khuyên để sánh ngang cùng với các loại chim cảnh khác chứ lị:laughing::laughing::laughing:

hungbogay thích bài này.
  9. ndhai

ndhai New Member

Thích đã nhận:
    326
    Giá mi chơi được (kể cả chơi hót) ở Sài gòn làm gì có giá 800K bạn hiền ? rẻ hơn bổi tại cưã rừng sao ? tiền đồng VN bây giờ mất giá lắm lắm đâu phải cái "bánh xe bò" ! bo cho mấy em chân dài 200K nó ứ thèm lấy nưã mà.

---------- Post added at 09:20 AM ---------- Previous post was at 09:18 AM ----------

XIn lỗi, ko nhìn thời gian cuả bài viết (tận năm 2005), bài này quá cũ rồi

Khuyên vàng bổi tại Sgòn giá 40-50K/1con, nhốt đầy lồng ít ai hỏi mua.

Last edited: 1/11/11
  10. duong-tam

duong-tam New Member

Thích đã nhận:
    62
    khuyên vàng thì miền tây nhiều lắm, ở quận 7 thì còn chơi nhiếu đấy bác.

11. Khỉ Vàng

Khỉ Vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,109
    Nhưng phải công nhận khuyên vàng lên ảnh màu đẹp thật

ancaraven thích bài này.
  12. ancaraven

ancaraven New Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đúng đấy anh ạh nhưng giọng líu không hay bằng vk ờ Miền Trung anh ạh.
    Thân chào anh!

13. ndhai

ndhai New Member

Thích đã nhận:
    326
    các bác cho hoỉ khuyên miền trung và miền bắc thì giọng nào hay hơn (khách quan nhé, không cục bộ điạ phương)

ancaraven thích bài này.
  14. tuanlv

tuanlv New Member

Thích đã nhận:
    779
    hì theo mình thấy thôi thì chim miền bắc ra mỏ + tiếng đanh và nhanh hơn chim miền trung thường ra mỏ chậm từng phát 1 . Chưa cầm 1 chú chim miền trung chơi thì cũng ko thể biết đc ^^.

ndhai and ancaraven like this.
  15. ancaraven

ancaraven New Member

Thích đã nhận:
    1,507
    hihi thì anh em cứ đem đi thi thì biết em nào đẳng cấp thôi.

16. ndhai

ndhai New Member

Thích đã nhận:
    326
    Bác nói vậy nhưng đâu có đơn giản, đem đi thi thì chỉ người nuôi từ mộc và tiệm chim mới biểt chính xác nguồn gốc cuả nó tử đâu, vùng nào chứ thời buổi này giao thương thuận tiện, chim từ các tỉnh đem về mấy tphố lớn rất nhiều, lái mua đi bán lại tá lả sao biết rõ được, rất khó.
    Dẫu biết rằng: "Ơ đâu cũng có anh hùng, ở đâu cũng có...." nhưng đánh giá nhận xét trên số nhiều như xác xuất.
    Có gì sai các bác bỏ qua.

Last edited: 2/11/11
    tuanlv thích bài này.
  17. tuanlv

tuanlv New Member

Thích đã nhận:
    779
    hì chim khuyên ko quan trọng là vùng nào xuất xứ rõ ràng trừ khuyên bason trong sài gòn chỉ nge danh chứ chưa từng gặp con nào.Cứ mang lên giàn con nào hay dở là biết ngay ý mà.

ancaraven and ndhai like this.
  18. ndhai

ndhai New Member

Thích đã nhận:
    326
    Khuyên Bason chắc tiệt chủng rồi bác à, săn bắt, bẫy nhiều quá, cây xanh bị thu hẹp do đô thị hoá làm môi trường sống cuả nó bị ảnh hưởng.

19. Fruitninja

Fruitninja New Member

Thích đã nhận:
    5
    Khuyên chỗ e bán có 5kmột em. Mùa này chúng nó bay theo đàn có khi tới cả nghìn con. Bác nào máu về chỗ e mà bẫy. E ở nb.

vinhhan thích bài này.
  20. vinhhan

vinhhan Active Member

Thích đã nhận:
    194
    hic hic, 5k một con, ở chỗ mình 60k, khuyên thì đi cả thị trấn chắc được mươi con, thèm quá :(