phải giao long không quí anh em!!!

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi dongthap, 26/6/14.

1. dongthap

dongthap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,667
    Đang ngồi online con bổi hôm qua thì nghe con mồi hụ hụ!!! Nhìn hoài k thấy em nào nhưng biết là có! 1 em dưới mé mương bay sạc lên dọt chuối gần bội có mấy hột cườm! 1 em di nhè nhẹ gần mồi! K em bồi nào lên tiếng mồi cũng êm chắc là mái, em đọt chuối bay xuống cung chả gù! Mồi làm 2 hơi thì em vướng giò! Ra cầm lên mà tâm trang k vui lắm vì nghi mái quá! Nhưng coi chân thì thấy có lí, lạ lạ sao giống giao long ! Nhò quí anh em phán giúp vậy! Nếu xấu thì em phóng sanh !!! Có tương lai thì ráng đổ lúa!!! Cảm ơn anh em lắm ạ!!![​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Last edited: 26/6/14
  2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    không phải giao long rùi...vẩy thêm hai biên thôi...bác nuôi thử xem nó gáy có bài bản gì không báo ae cho thêm kinh nghiệm...

3. dongthap

Thích đã nhận:
    1,667
    Hời ơi ! Vậy mà làm em hết hồn! Thôi kệ, nuôi thí nghe lời anh Phi vậy! Biết đâu hên! Hihi! Có gi nữa đền anh Phi nhoe! Mà nó còn tơ hay sao mà rớt xuống ổng êm re anh hé!!! Thấy hỏng ham!! Hhihi!

4. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Tay bác to quá , bác cầm con chim cu gáy mà em cứ nghĩ bác đang cầm con chào mào . hi hi . chim của ai thả đấy , thả đi bác

5. dinhba

dinhba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,992
    theo e con này chưa phải giao long đâu , nó phải chia 2 hàng vảy rõ rệt ở 2 chân luôn giống như bên gà đá là gọi là 2 hàng trơn

6. dongthap

Thích đã nhận:
    1,667
    Hời ơi ! Anh đồng đen này ác....hihi! Tay to cung có cai sướng của nó nhé pác !!! Giới thiệu sơ anh tí để được kết thân với anh k nè! Em cao 1 82, nặng 80kg, tay chân thì ...kaka anh xem sướng k nào!!! Chứ k chỉ cầm cu k đâu nhoe !!! Hihi!

7. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Ù uôi , ghê vậy . Thảo nào con cu nằm trong tay trông nhọ thật lạ . Bây giờ thì em đã hiểu . ka ka ka

tinhtinh_l, freaky, PHIOMON and 3 others like this.
  8. thinhbv

thinhbv Active Member

Thích đã nhận:
    94
    Thôi thả phóng sinh đi cho nó lớn đã. Xem chọn cu hay mới bẫy về nuôi thì chơi mới đã. Chơi chim thì phải là chim đẹp: mỏ, mắt, đầu, quy cườm, mình, chân hoặc lông mơ, màu chứ. Cao to, đẹp trai mà không biết mình có giá trị gì là thế nào? Chim trời, cá nước mà dùng mẹo mực để bắt được là giỏi rồi. Người nào vật đấy. Xem người biết biết vật, xem vật biết người. Nếu con chim không đẹp không xuất sắc thì có nuôi chơi không. Bạn nên chọn cu đẹp, hay mà nuôi. Phải biết chim nào hay, đẹp trước khi tuyển chọn thì tốt hơn nhiều. Chia sẻ cùng bạn nhé!

tinhtinh_l, dongthap, freaky and 3 others like this.
  9. dongthap

Thích đã nhận:
    1,667
    Hi! Em nghe lời anh thinhbv phóng sabh em nó vậy! Em chỉ mới chơi thôi anh ạ! Và đang học tìm cái đẹp để biết và áp dụng đấy thôi, (còn hơn dốt,xấu mà còn giấu dím, tự kĩ đúng k anh) nói chi xa, người còn nhìn sai chính bản thân mình thiếu gì anh ạ, nói chi cai thú này!!! Em k ngại vì em còn rất non kém ạ! Nhưng anh nói vậy sẽ ảnh hưởng đến các anh em cao niên lão luyện đã kêu em giữ lại đấy !!! Cảm ơn những câu từ mà anh trao chuốt nhưng nó cũng rất gần gủi những người kém cỏi như em!!! Vai lời cảm nhận cùng anh!!!

Last edited: 27/6/14
    tinhtinh_l and freaky like this.
  10. mecugáy

mecugáy Guest

vẩy như vậy Mình đọc được tài của Hốngsâm nói về cu gấy Miền Tây, cu gấy có vẩy giao long như chân trái của em ở trên có vẩy giao long âm dương ( từ bàn chân trở lên có 3-4 vẩy giao long, từ gới trở xuống có 3-4 vẩy giao long (giao long âm dương) cu gáy như vây rất dể chơi, khi thành mồi dù có để ngã xe, rớt lòng nó vẵng gáy bình thường.

11. mecugáy

mecugáy Guest

Hihi mình xin góp ý cho Bạn, mình củng mới chơi cu gáy đây thôi như thấy tiền bối thinhbv góp ý cho những thành viên mới vào nghề như vậy là không phải rùi. theo Mình phán đoán củng chỉ là phán đoán dựa vào các dấu hiệu trên ngoại hình con cu mà thôi, chưa hẳn đã đúng hoàn toàn, húng chi em này bạn chưa biết vì về em nó. Cu bổi tơ nuôi mau nổi. 9 người 10 ý mà,quan trọng là bạn thấy thích em nó thì cứ nuôi di khi nó nổi rối côi nước chơi ra sau. Thành viên mới mà, chơi có cu hay, cu dỡ mới đúc kết được kinh nghiệm cho bản thân.

12. dongthap

Thích đã nhận:
    1,667
    Thành thật cảm ơn anh mecugay !!!! Em chỉ xin được đang 4 câu này để mong anh em, quí tiền nhân hiểu thêm về tấm lòng em cũng như những anh em còn mới mẻ bước chân vào lĩnh vực nghệ thuật vô hạn này!!!!
    Chúng ta là chim tha từng sợi vàng kiến thức
    tụ về đây lót tổ cho đời
    xin cẩn trọng đừng làm xao động
    để muôn đời chim còn mãi sinh sôi!

thichnuoichimhn and bambangbing like this.
  13. cogiaothao

cogiaothao Active Member

Thích đã nhận:
    38
    chim đẹp quá, chúc mừng bạn nhé :applause::applause::applause::applause:

14. thichnuoichimhn

thichnuoichimhn Active Member

Thích đã nhận:
    37
    thơ của bác hay quá, càng đọc càng thấy ý nghĩa nữa, tks bác

dongthap thích bài này.