phân biệt cá la han bột và cá tai tượng bột??

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi tuanpc, 29/9/07.

1. tuanpc

tuanpc New Member

Thích đã nhận:
    0
    xin các bạn chỉ mình làm sao phân biệt được cá la hán bột và tai tương bột (cả tai tượng da beo con)?.mình ra tiệm mua cá la hán con nhưng không biết có đúng là la hán con không?mình thấy hình cá bột trên diễn đàn này có 1 dãy màu đen tư đầu cho tới lưng còn cá bột của mình nó chỉ có vài chấm đen y như là tai tượng da beo con vậy?cảm ơn nhiều

2. mr.smith

mr.smith Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn đi ra mấy tiệm có uy tín hỏi chứ làm gì có vụ mua lộn tai tượng và la hán chứ

3. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lần đầu tiên nghe thấy vụ này....

Niếu bạn đã thấy la hán hột rồi thì ko bao h nhầm lẫn với tai tượng đc cả... trừ khi cá bột bằng đầu bút bi :p:p:D:D

La Hán Bột có đặc điểm : có 1 hàng đen ngắt quãng ở giữa thân dọc từ đầu xuống chân

4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    chắc bác mới chơi cá à.KO thể lộn 2 con này được mặc dù tụi này có họ hàng với nhau nhưng toàn thân la hán cá châu chữ(có con có con ko)sáng ánh,ko thể nào lộn với tai tượng được,tai tượng bột,lên bông rất ít và ko ánh sắc,vây kì cũng đen đục,hoặc trắng đục ,ko như la hán trong veo,có châu (tùy con),ko bít thì bác cứ nói người bán cá,cái này ko ai lừa bác đâu vì họ nghĩ ko ai lại ko phân biệt được,lừa chắc chắn ko thành công nên in tâm

5. min_2506

min_2506 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác mua cá ở chợ trời ? Bác nhớ mua hộ tôi vài ký các tai tương bốt đước không .

6. min_2506

min_2506 New Member

Thích đã nhận:
    0
    xin các bạn chỉ mình làm sao phân biệt được cá la hán bột và tai tương bột (cả tai tượng da beo con)?.mình ra tiệm mua cá la hán con nhưng không biết có đúng là la hán con không?mình thấy hình cá bột trên diễn đàn này có 1 dãy màu đen tư đầu cho tới lưng còn cá bột của mình nó chỉ có vài chấm đen y như là tai tượng da beo con vậy?cảm ơn nhiều.

Bác mua cá ở chợ cá ?????

7. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    - Ko có chủ tiệm cá nào mà IQ thấp đến nỗi lừa tai tượng và La hán cả.... Chỉ có lừa tên giống ( La Hán ) thì đc. Chứ tiệm ng ta làm ăn lừa... nghiêm trọng thế mà ko bị dỡ tiệm thì ko làm người.

- Bạn nên mua cá bột ở nơi có sự tin tưởng cao.Vì khi cá bột chẳng biết sau này nó ra sao cả.Mà cá La Han bột chẳng ai phân rõ giống cá đâu ...

- Hiện nay tất cả các tiệm cá bán cá bột điều khoảng 1 ngón cái trở lên.Lúc đó cá đã ra dáng và vằn đen( chữ) đã nổi rõ.Chứ ko ai bán cá bột còn bé tý teo đâu