phân biệt cá la hán trống mái?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Puma, 25/4/05.

1. Puma

Puma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chào các bác .
    cho em hỏi:
    các bác nói rằng những con cá la hán nào có miếng vá đen ở trên vây lưng thì chắc chắn là cá cái (khỏang 90%) có phải không?
    thế nhưng em đã thấy có những con cá la hán có miếng vá đen ở vây lưng lại là cá đực.
    cậu của em có mấy con như thế và chúng cũng đã sinh sản được mấy bầy luôn rồi.
    Như vậy cách phân biệt chắc chắn là cánh nào đây? :(

2. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Chào bác Puma
    Hì hì thì con của cậu bác nằm trong 10% còn lại còn gì :D. Trên thực tế và đọc trên trong các website nước ngoài thì tôi thấy 70% cá có miếng vá (hoa chữ) trên lưng thì là cá cái. Bác xem trên những con cá của được đánh giá là đẹp trong Net mà xem, gần như không có con nào là đực đẹp mà có hoa chữ trên lưng hết cả.

3. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Những con cá có vây lưng đen bọn nước ngoài nó thủ tiêu rồi nên ít khi thấy :) , ở VN mình đặc biệt là trong SG có nhiều vô kể, ai mà nói cá có vây lưng đen là cá mái thì bảo em, em dẫn đi coi cá đực có vây lưng đen :lol: :D

Con kim hoa của Pxqthai có vây lưng đen nè

Con này là của em

4. gamin2005

gamin2005 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    nhìn cá la hán trống mái mà nhìn vào cái miếng vá đó là một sai lầm
    nhưng củng phải công nhan là phần lớn cá có cái miếng đen đó thường là cá mái
    còn nhìn cá thì ai mà không nhìn được trống 50% mái 50%
    hehehehe

5. pxqthai

pxqthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác Tiến nói đúng đó, La Hán có miếng vá đen trên lưng thì hầu như đều là mái và con cá của em thuộc 10% ngoại lệ! Khi chọn cá, hãy chú ý đến miếng vá trên vây lưng trước tiên để chắc chắn ta không chọn nhầm cá mái!

6. Puma

Puma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    vậy thì có thể phân biệt bằng cách nuôi lâu lâu một chút sẽ biết các đực hay cá mái phải không các bác.
    con nào sau 4 hay 5 tháng mà không đẻ thì chắc chắn là cá đực rồi.hì hì
    sao hôm nay cá của bác pxqthai bị xẹp đầu phải không?
    hôm trước em thấy đầu u lắm mà?

7. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    chưa phân biệt được, nhưng nếu anh em muốn tôi cho điạc hỉ,số phone của 1 nghệ nhân,chú ta sẵn sàng giúp đỡ anh em hết mình.
    được thì thứ 7 hay chủ nhất lẹn HCM,cùng anh emđi tới 1 chuyến cùng học hỏi kinh nghiệm của chú ta.
    Ah! phân biêt thế cũng ko đúng,cóanh em bảo cá mái đầu thấp hơn cá trống, màu sắc nhạt hơn.
    Nhưng theo tôi tìm hiểu, thì cá mái đầu cũng to như cá trống,màu sắc thí sẵ sỡ hay nhạt sơ thôi.
    Vừa rôi hổi thăm con cá La Hán con lớn hơn ngón tay cái,đầu tô laắm,nó đòi chém 1 chai ( triệu), theo tôi nghĩ họmua vô chưa tới 100k con đó, lời thật.
    Chắc ăn thì đợi cá lớn đó thì biết, lúc đóbiết ai đực ,ai trống.
    Vấn đề đầu xẹplà 1 hiện tượng lạ,cần phải xem, tôi chưa thấy bao giờ, chắc phải hỏi nghệ nhân thôi, bác nào ở P10,Q5,.... muốn thì em share địa chỉ, học đượcchỉanh em với,nếu được đi cùng tha quan, và học hỏi.
    Nhớ thủ theo cái máy ghi âm nha, hehehhe

8. UTC

UTC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em ở Q11,gần sát vách quận 5 cho em đi ké với, :D thủ đầy đồ chơi cho coi

9. gamin2005

gamin2005 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    hehehe
    em ở quận 1 nè
    cho em địa chỉ với
    và tên của nghệ nhân đó là jì vậy em củng mới biết chơi cá ah
    jíup em với

10. pxqthai

pxqthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi nữa, Q10, cho tôi tham gia với nhé!

11. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Hơ hơ.... các bác hẹn nhau đi đâu thì hẹn qua PM hộ em với ạ. Em vào đọc cách phân biệt La Hán trống mái mà hoa cả mắt vì địa chỉ nhà các bác... :angry:

12. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Như đã hứa với anh em,hôm nay tôi xin đưa lên link của nghệ nhân cho anh em xem,nếu coái đi được,nhớ về share lại anh em nha.
    nghệ nhân Hồ Việt Dũng anh lại gây tiếng vang lớn trong giơí cá cảnh bởi bộ sư tập cá"thời trang" thật ấn tượng mà anh đang sở hữu. Đó là những cư dân thầm lặng nhưng lại lung linh như những viên trân châu đầy mằu sắc, từng làm say mê giới chuyên nghiệp lẫn ko chuyên. Có lẽ chính vì vậy mà chúng được ưu ái gọi bằng nhiều tên đẹp. Và nếu ai yêu thích, bạn có thể đến tham quan ở 23A Trần Hoàn, P10,Q5 hoặc giao lưu với DT 0908.600081 để cùng trao đổi kinh nghiệm về tuyển chọn, chăm sóc và nhân giống loài cá quý này.

13. CamVinh

CamVinh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác ,em thì ở quận 5 nếu có dịp nào có thể cho em đi tham quan và học hỏi thêm hiện em chỉ nuôi có 6 chú HLH,2 hồng kết và một hồng kết lai HLH cũng bình thường ,nhưng muốn đẹp thì phải còn học ở các bác nhiều . Nếu có dịp nào các bác cho em tham quan thêm rất cảm ơn .

14. maikynam

maikynam New Member

Thích đã nhận:
    0
    hi các bác!
    đa số con nào có miếng đen trên lưng đều là cá mái. Trừ một vài trừơng hợp nếu con đực là double row( có 2 hàng bông trên lưng ) thì nó thỉnh thoảng có miếng đen trên lưng luôn.

----------------------------------------------------
    Bạn vui lòng gõ Tiếng Việt có dấu nha

15. hithanhho

hithanhho Member

Thích đã nhận:
    0
    mn cho mình hỏi nếu mua cá con khoản 2-3cm ở tiệm thỳ phân biệt ntn để không mua nhằm cá mái ... mình có mua một con nuôi cũng đc gần hai tuần ... vây lưng không có chấm đen ... nhưng nó thường hay chuyển màu đen khi thấy ng ... nhưng lại có vẻ không nhúc nhát vì khi mình rà tay ngoài hồ nó cũng chạy lại nhưng ít khi đớp :-$ ... vì nó nhỏ quá nên mình cũng không chắc đc là bộ phận sinh dục cũa nó nhọn hay bầu nữa ... có khi nào nó là thế giới thứ 3 không :crying: