Phân biệt chích chòe trống như the nào

Thảo luận trong 'Tổ chim Chích choè' bắt đầu bởi bettas_orchid, 18/5/07.

1. bettas_orchid

bettas_orchid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Các tiền bối chơi chim dã nhiều năm làm ơn chỉ (cho em cho cháu) với cháu cảm ơn mọi người nhiều

2. bettas_orchid

Thích đã nhận:
    9
    chỉ dùm cháu với chích chòe non chưa lên cườm thì phân biệt trống mái như thế nào a mọi người chỉ dùm cháu đi

3. mechim89

mechim89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Chích chòe than hay lữa vậy bạn ? Chim trống thường đầu, mỏ, chân to, chắc khỏe. Chim nhanh nhẹn, láo liên. Bạn kiểm tra dưới hàm coi, nếu thấy trổ lông đen( chòe than) hoặc đỏ (chòe lữa) thì là con trống, Mình ko chơi chích chòe nhìu, nên cũng ít kinh nghiệm. Bạn nên chụp hình, up lên để các cao thủ chòe chỉ điễm cho. Thân, mong chú chim cũa bạn là con trống.

4. bettas_orchid

Thích đã nhận:
    9
    Dạ chích chòe than phân biệt từ lúc còn bé đang mọc lông cánh như nào ạ em đang định bắt về nuôi nhưng ko biết con nào trống con nào mái cả mọi người chỉ dùm với

5. lua boi

lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình biết các bật tiền bối xem ở phao câu nhưng bạn nên mua chim lớn một chút vì chim còn quá nhỏ khó nuôi và tỷ lệ sai lầm rất cao

6. bettas_orchid

Thích đã nhận:
    9
    Em nuôi chim đc it năm thôi nhưng em hơi bị tự hào về nuôi chich chòe non lơn nhanh lắm con bé tầm ngón tay cái em nuôi tầm 25 ngày là bay đc còn về phân biệt trống mái thì em mù tịt~X(

7. sinhvatcanhvn

sinhvatcanhvn New Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình nếu trong một ổ chim non, khi chim non mới trổ lông, bạn nhìn sẽ thấy sự khác biệt ngay giữa con cái và con trống, thường con trống là con to nhất (80% thôi đó), trông lông có màu đen sẫm hơn còn con cái lông sẽ nhạt màu

8. mrtun

mrtun Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn có thể chỉ cho mình biết nuối như thế nào cho mau lớn ko? Cách cho ăn và ăn như thế nào thành phần cám ra sao có phải trộn thêm cái gì vào cám cho nó ăn ko. mình dùng cám Con Cò loại 5k một túi cho nó ăn. cám ơn bạn nhiều :x

9. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Xem than con theo mình thì xem ở dưới mỏ nếu đen xì là trống nếu xám tro là mái. Quá đơn giản mà.

10. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Xem chòe than để chon đực cái có thể coi là dễ nhất quả đất đó các bạn ơi.
    Mình chọn chòe than non chưa bao giờ nhầm hết :D
    Cầm lật ngưa con chim non ra,nhìn màu sắc dưới hàm của nó.Nếu màu đen thì là chim chống màu xám tro là chim mái.
    Có rất nhiều cách để chọn chích chòe nhưng cách này là chính xác nhất các bạn ạ
    Chúc các bạn thành công trong mùa chim non năm nay:D

11. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Các bác cứ bảo lật con chim ra xem dưới hàm, thực ra là xem lông mọc dưới hàm hay xem hàm dưới của con chim? em cũng đã xem hàm và lông nhưng thấy .... con nào cũng giống nhau cả các bác ah, heheheh. em xin chịu thua thôi, chọn chim chuyền dễ hơn các bác ah.

12. Trungkingkamfa

Trungkingkamfa New Member

Thích đã nhận:
    0
    trong mot to con nao to con khoe manh nhat.mau long xam hon nhung con khac la con trong.thuong trong to co 4 hoac 5 con

13. bettas_orchid

Thích đã nhận:
    9
    cảm ơn bác thachthung nhé, đã cho lời khuyên :applause:

14. thanh_o2

thanh_o2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    mình có 2 cách để phân biệt giới tính chim chích chòe than, do hồi trước có nuôi nên nhớ như thế này, có gì sai sót bỏ qua nhé:
    1. Lông trên đầu chích chòe than trống rất đen và mượt, chim mái lông đầu hơi lợt khuynh hướng chuyển xám khi nhìn nghiêng.
    2. Khi nghe chim hót, chim trống nghe tiếng líu rất hay, không như chim mái chỉ kêu rò rò.

15. nhoccan_thamlam

nhoccan_thamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    không hẳn như vậy đâu pác ơi cách nay ko có độ chính xác cao đâu em nuôi chòe non nhiều nhưng cách nay ko ổn pác nào có cao kiến phân biệt không giúp em

16. nhoccan_thamlam

Thích đã nhận:
    7
    chọn chim chuyền nhưng chưa ra mầu đen trắng rõ mà vẫn có mầu hung hung thì làm thế nào để biết là đực hay cái hả pác

17. nhoccan_thamlam

Thích đã nhận:
    7
    cái này chỉ áp dụng khi mà chim đã bắt đầu lơn lớn rồi thôi chứ lúc chưa mọc lông ống làm thế nào mà dùng được ạ

18. honghaclongtinh

honghaclongtinh Member

Thích đã nhận:
    6
    Bạn kiểm tra dưới hàm coi, nếu thấy trổ lông xám đen ( chòe than) hoặc đỏ (chòe lữa) thì là con trống.Con duới hàm của chim mai thì màu xám trắng (phan biet đươc khi chim vừa ra lông dầy Đủ)

19. bettas_orchid

Thích đã nhận:
    9
    Xin cảm ơn bác nhưng bác nhầm rồi vì trước đây em cũng đã nuôi 1 con trống lông vừa xám vừa sơ nhưng đến lúc lên cườm rồi thì mới biết là trống bác ạ nên em mới lập 1 bõ này nhờ các bậc tiền bối chỉ dạy và cùng mọi người thảo luận:)

20. nhatnamsj

nhatnamsj New Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo kinh nghiệm của mình là nhìn cái đầu của con chim chích chòe than nếu thấy đầu nó to, phía trên đầu bự và bè bè là con trống, còn nếu cái đầu nó nhỏ nhỏ thon thon la con mái. Nếu so sánh tất cả những con trong tổ thì rất dễ dàng phân biệt. Nhớ lúc nhỏ còn ở viet nam, mình và thằng bạn thường xem trứng chim chích chòe than và biết trước trứng nào sẽ nở ra con trống hoặc con mái. Nhìn trong tổ chim bạn sẽ thấy rõ là co 2 hình dạng trứng. Hình dạng trứng 1 (khi nở ra là chim mái ), 2 đầu trứng nhọn nhọn. Còn loại hình dạng trứng 2(chim trống) thì một đầu nhọn nhọn, một đầu bầu nghĩa là phía đầu bầu thì to hơn bênh kia rõ rệt cho nên khi nở ra cái đầu của chim trống lớn hơn đầu của chim mái. Lúc ở vietnam mình rất thích nuôi thích chòe cho nên cũng biết chút chút. Mình là dân miệt vườn Lái thiêu và chim chích chòe ở đó hót rất hay. Mình vừa về thăm Lái thiêu năm ngoái không còn nghe tiếng chích chòe hót nữa vì người ta bẫy bắt hình như gần tuyệt chũng rồi.