Phân biệt cu gáy miền Bắc với cu gáy miền Nam

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi nhuquang, 13/6/13.

1. nhuquang

nhuquang Member

Thích đã nhận:
    62
    các bác trên diên đàn cho e hỏi đôi chut, cách phân biệt cu gáy phía bắc có j khác so với cu gáy phía nam.cảm ơn nhiều:-*:-*:-*

ancugay, transonghp, cucuom and 3 others like this.
  2. cu gay saigon

cu gay saigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    437
    Cu miền bắc lông cánh ko có vệt đen, cu miền nam mỗi lông có vệt đen, Cu miền bắc to con hơn ???? Cu nào cũng ...sậm màu ??? he..he..

loc ct, ancugay, transonghp and 4 others like this.
  3. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Gáy Bắc to con, nhiều thịt, có bộ lông Mã phấn đặc trưng ko có Qui đen, giọng tròn tiếng. Bắc Trung Bộ có Qui màu đen nhưng lông dặm tròn lông, qui mờ, nhạt. Toàn bộ màu lông gáy Bắc thường sáng màu.

Gáy Nam lông Qui màu đen đến rất đen, toàn bộ màu lông thường tối màu, giọng gáy nghe lơ lớ, đặc trưng ở giọng (đồng) rung rung, nẩy nẩy và ít thịt, nhỏ con.

Từ nhiều năm nay ngoài Bắc nhập Gáy khắp các nơi về, bằng cách nào đó bị ra ngoài Tự nhiên nhiều nên còn có loại gáy Lai nữa =)) Hình dáng bên ngoài thể hiện là chim Bắc như to con, sáng màu có qui nhạt nhưng lông dặm lại nhọn đầu (Át Rô) hay Mã phấn có qui chỉ, đến khi nghe gáy thì thấy pha cả giọng chim Nam trong đó =))

Last edited: 15/6/13
  4. khautrong

khautrong New Member

Thích đã nhận:
    16
    Cám ơn bác BB, em rất hâm mộ bác đấy. Em hỏi tí, em thấy chim Bắc bài bản hơn chim Nam, chim Nam gù cứng hơn chim Bắc - phần lớn thôi - vậy có đúng không bác?

5. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Khi bị lai như thế thì nước chơi và lực gù của bọn con lai thế nào hả a Long? Liệu chúng có tốt về bài bản và thể lực so với cha mẹ chúng không? Nếu đáp ứng được các đặc điểm vừa to con, bài bản, và lực gù tốt thì còn gì bằng.

6. blackandwhite

blackandwhite Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    giọng bắc với giọng nam khác nhau như thế mà bác không nhận ra được à =))

ancugay and transonghp like this.
  7. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Không biết bác này là ai, mà thấy lâu lâu xuất hiện, rồi mỗi topic vào nói vài câu, mà sao cách nói chuyện thấy không thân thiện lắm vậy bác !!!!

ancugay, transonghp, cucuom and 3 others like this.
  8. nhuquang

nhuquang Member

Thích đã nhận:
    62
    e ở Xứ Đoài, mới chơi cu gáy nên chưa có kinh nghiệm j nhiều, up vi deo mấy lần mà ko được. các bác chỉ giúp cách up vdeo nhanh nên diên đàn với.

ancugay thích bài này.
  9. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Chim ở đâu bài bản cũng tốt như nhau, muốn có nhiều bài bản thì ở đâu cũng phải đi tìm mỏi mắt. Chim Bắc nếu có Chu (lợi cốt) sẽ ra nhiều, Chu ra dày hơn chim Nam rất nhiều nhất là dòng Mã phấn con nào bài bản nhiều nó mà sa cầu mà nghe nó tuôn thì cứ gọi là thôi rồi. Chim Nam hay loại có quy đen thường gù tốt hơn loại Mã phấn rất nhiều còn kiếm đc con gù cứng thì loại nào cũng mất tương đối thời gian để tìm.

Giả sử con Mã ngỗng là chim Bố lai với con Mẹ có Qui đen, cả bố và mẹ đều có bài bản tốt khi đúc chim con ra nếu nghiêng về giống Bố thì thể lực rất tốt vì bản thân dòng mã ngỗng con nào cũng thừa lực và khả năng gù đc cải thiện tốt lên rất nhiều so với dòng mã ngỗng thuần chủng (đa phần mã ngỗng sa cầu). Về bài bản thì bố mẹ chúng như thế nào thì già nửa con non như thế nấy. Con Cảng mình đang cầm ở dưới, mình nghĩ đó là chim lai.

Ảnh 2 con gáy non nhà mình ghép đẻ ra, ghép cùng dòng Mã phấn (ko lai với qui đen). Đối với Bổi rừng mà bố mẹ bài bản tốt thì con non cũng giống thế nhưng khó hơn vì ngoài Tự nhiên ko có sự can thiệp của con người vào nên rất khó để có thể có đc cả Bố lẫn mẹ đều có bài bản tốt.

Con Đực

Con Mái

ancugay, cucuom, duongcuong and 6 others like this.
  10. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Đều là sói trắng, nhưng một cụ có dấu _ giữa hai chữ. Một cụ thì không, thế mà lúc đầu e nhìn không kỹ, nên cứ tưởng là a Long. Suýt chút nữa là trách nhầm bạn tốt rồi.

ancugay and white_wolf like this.
  11. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Trích thư gửi whitewolf .
    @ Chim to: Anh rất thích loại con lai này, nó vừa to xác vừa có màu sắc của chim nam.
    Còn giọng thì cũng tùy thôi, nhưng đa số dòng chim này không còn nhiều giọng chim nam nữa.

ancugay, dungcay and hiepvt like this.
  12. blackandwhite

blackandwhite Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    thân thiện hay không thì là việc của tôi với chủ topic , bao giờ tôi nhận xét bài viết của ông hay nói chuyện với ông thì mới nói đi

13. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Tại vì cái ních của cụ có tên giống níc của cụ ấy, cụ thành lập níc sau mà tên thì giống hệt, chỉ khác ở cái dấu _; cho nên cụ đã vi phạm bản quyền. May cho cụ là đây là diễn đàn ảo, chém gió tý cho vui cũng không sao. Gặp ở ngoài xã hội, cụ thành lập cái công ty mà rơi vào trường hợp như trên thì "nhừ đòn" heheheheh.......................Cụ xem lại đi cái lão GTH kia đã ra tối hậu thư rồi kìa. Hay là cụ đổi lại thành:SÓI ĐỎ, SÓI XANH, SÓI ĐEN, SÓI VÀNG, SÓI CỎ...........E thấy mấy loại sói ấy cũng đẹp phết đấy.

Last edited: 30/6/13
    ancugay thích bài này.
  14. nhuquang

nhuquang Member

Thích đã nhận:
    62
    cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm, thêm một vài kinh nghiệm để nhận xét cugáy

ancugay thích bài này.
  15. duongcuong

duongcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    834
    Nhiều khi cũng khó đấy! đi bẫy ngoài Bắc (giật lưới) em thấy trong một mẻ cả hai loại mã, chim mã sẻ đó còn to hơn mấy ông mã ngỗng nhưng nhìn quy nó cứ to to thô thô thế nào ấy!

ancugay and cucuom like this.
  16. nhuquang

nhuquang Member

Thích đã nhận:
    62
    các bác xem giúp e này nhé
    [/U][/I][/B]photobucket.com/activitystream/Giothoc_Cugay?pbauth=1_uLEBonVPfaLdh1h3YMYz2fYiD2YDwV%2ByIh1ZPsT%2FZXqGAQ7CVdL7fkNfElaccYDPkJNRBIfzepMXhlSlAhGkEL2988bWsKIveOzR0kYqT8EKnO6L%2Bej9knY0LVRs4cq1mykOsuQxBDw2CQWFteX6l%2BFJ9zlPb0rVH31os6Qy0R0%3D

Last edited: 13/7/13
    ancugay thích bài này.
  17. thientam@

thientam@ Active Member

Thích đã nhận:
    184
    cái ảnh có chiếc lụp có nằm trong lưới .chiếc lụp của bác đặc ở chợ đệm phãi k bác trong đẹp quá ,bác giới thiệu thêm về cái lụp này nhé.cám ơn bác