phân biệt đực cái thế nào ạ ????

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi nh248, 10/11/07.

1. nh248

nh248 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    phân biệt đực cái thế nào ạ ????
    con đực chắn là líu hay hơn nhỉ :D

em kô biết phân biệt chim khuyên đực cái thế nào ạ :confused:
    toàn chọn con đầu nhỏ

2. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    ông em bắt mấy con về mà so sánh. biết rõ một con đực rồi thì thổi đít mà so sanh xem nó khác nhau cái j. khác nhau ở tiếng gọi. khác nhau bởi khi treo con đực lên thì nó hót chuyện, con cái thì không.

3. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Động tác đầu tiên là vật ngửa con chim ra mà thổi nhẹ vào đít nó. Con đực thì nó có cái tu (chim) thòi lòi ra nhìn rất rõ. Con cái thì có cái cối nhỏ hơn nhưng nói chung là nhìn thấy rất rõ phân biệt rất dễ.

4. Khuyên_Mơ

Khuyên_Mơ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    B]Cách chính xác nhất là nghe giọng của con chim,sau đó theo dõi xem con chim đó có hót chuyện ko??nếu chim hót chuyện thì 100/1000 là chim đực rồi!Còn về vấn đề thổi tu cũng ko dc chính xác cho lắm!thế nên tốt nhất là bạn cứ theo rõi chât giọng của con chim như trên tôi đã nói thì OK!!!!!!!!!!![/

5. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    [​IMG] lần này ko biết như thế nào đây.Em đang kahms phá các bác nương lời cho em nhá !

6. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Hi hô ! thành công roài ! hi hi các bác thấy con chim em bẫy đc có dẹp zai hông?để chuọp đựoc bức ảnh này em phải nấp sau tấm kính râm cho nó ko thấy em đó.nó còn nhác lắm.Các bác cho vài mẹo đi

7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354

thế này hôm nào phải nhờ bác tới chỉ giáo cho em, bác phân biệt giọng đực cái chuẩn thế. Nhà em có con kêu giọng mái mà lại líu ầm ầm. Em ko hiểu giới tính nó thế nào để còn phóng sinh, chứ ai nuôi chim mái

8. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    cho em hỏi chú chim này của bác là khuyên vàng hay xanh vay a. Mong bac chỉ giáo.

9. Khuyên_Mơ

Thích đã nhận:
    220
    =)) :laughing: :applause: Chính vì thế nên tôi mới bảo phải theo rõi con chim xem có hót chuyện ko? đó mới là kết luận cuối cùng!!!!

10. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    đúng là thổi tu cũng không chắc chắn đâu bác ah. chỉ có treo lên thấy hót chuyên hay ko thôi. tại con cái sau khi đẻ 1,2 lứa cũng giống như con đực.

11. Khuyên_Mơ

Thích đã nhận:
    220
    tất nhiên là chim khuyên có những con đực kêu giọng mái,nhưng số đó ít lắm .Thế nên để biết chinh xác 100/100 tốt nhất bạn hãy theo rõi xem no có hót chuyện ko???

12. Khuyên_Mơ

Thích đã nhận:
    220
    Cách tốt nhất bạn nên theo dõi con chim hót chuyện nhé!!

13. Khuyên_Mơ

Thích đã nhận:
    220
    :applause:
    Cách tốt nhất bạn hãy theo dõi con chim hót chuyện nhé!như thế là chuẩn 100/100:applause:

14. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    nói chung cứ con nào kêu to ,đanh,mau mỏ hay kêu ,dáng dấp tốt nuôi tầm 1 tháng hoặc hơn mà không hót chuyện thì không nuôi nưa ( nhưng điều kiện chăm chim tốt ) chứ còn vạch đít thổi tu với cả tiếng kêu không ăn thua lắm .mùa này thì chim đi theo đôi nếu tóm đuợc con nào mà cứ creee creee chạy giậm chân trên cầu rồi bành bành cái cổ xòe xòe cái cánh là con đực đang ve mái ^___^ chắc ăn luôn đó

15. cutichoichim

cutichoichim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    to maithanhtoan : bạn vừa mới chơi K giống như tôi a, lại vừa bằng tuổi tôi nữa:) . Con K bạn vừa bẫy trong đc đo' kết bạn với tui nha ??:)

16. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Bạn bị bạn anhhung980 thử rùi, bác này cao thủ chim đó, Khuyên mà kêu giọng mái chỉ có khuyên đực già mới làm được như thế, cao thủ mới chơi chim già mà, chứ như mình mới chơi chơi bọn đó nó giẫy kinh lắm -> ghét nên nuôi chim bánh tẻ cho nó mau đứng , hi hi. Còn đã hót chuyện thì 100% là đực rùi mà như thế mới chơi cũng làm được.

17. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    anh ơi cho em hỏi chim bánh tẻ là ý nói chim ra sao ạ, em mới chơi nên không biết từ này . mong anh chỉ.

18. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    tiện đây cho em hỏi các bác,em vửa mới mua một chú mộc về, chẳng biết đực cái j cả, chỉ thấy mang con đực ra gần thì nó đứng trên cầu nó kêu ro ro, đập cánh nhẹ nhẹ. em cho nó vào lồng mấy con đực nuôi được hơn 2 năm thì con nào cũng chạy vì trông mặt em ý gấu quá. xin các bác chỉ giáo giúp em.

19. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    chim bánh tẻ là chim tơ ngoài rừng đã biết bay và chưa bắt cặp sinh sản

20. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Các bạn đi bắt chim mộc thì phải dựa vào tiếng kêu của chim để phân biệt là chính xác nhất tất nhiên là có thể nhìn hình dáng ,mầu lông và thổi tu nghe tiếng kêu là chuẩn nhất. Mùa chim đang ghép đôi thì tu của chim mái cũng cao và lồi như chim đực còn nhin mầu lông thì theo tôi chim đực lông cổ và lông đít phía dưới màu vàng tươi lông xanh trên lưng có ánh vàng màu xanh tươi hơn ,chim mài lông cổ và lông đít phía dưới có màu nõn chuối màu xanh trên lưng thì xỉn hơn có một đặc điểm để các bạn tham khảo là những con có vạch vàng dưới bụng thường là chim trống tất nhiên ko chính xác tuyệt đối. Vào mùa căng đi bẫy đơn con trống lông rất đẹp con mái lông rất xấu vì phải nuôi con