Phân biệt giới tính cá La hán ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi thuannguyenanh, 10/1/08.

1. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Tớ có 1 em King lai, châu rất đẹp,cỡ bàn tay .Mua về mãi chả thấy đầu đâu cả chỉ nhu nhú thôi .Kế bên là 1 chàng King đại đế(giống cũ).Chẳng thấy chúng có biểu hiện gì là chiến đấu với nhau cả mà thằng đại đế kia cứ múa múa trước em King lai ,mình thấy rất lạ.Tự nhiên hôm nay nhìn kỹ thấy có vết đen ở vây lưng ,vết rất mờ và mỏng.
    Nhìn lòi cả mắt mà chẳng thấy chỗ ấy có chữ U gì cả.Bụng em nó lại phồng phồng ,dù em ấy có vẻ ăn ít.
    Xin hỏi các bậc tiền bối làm thế nào biết nó là GIAI hay GÁI một cách hiệu quả nhất và không hiểu nếu là GÁI thì biết lúc nào em ấy TRỞ DẠ nhỉ ???

2. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    a! anh Thuần cũng tham gia ở diễn đàn aqua à :D.Lần trước em qua đâu có thấy em King lai nào đâu nhỉ,em thấy mỗi em KCX và king đại đế là to nhất.Nhưng theo lời anh nói con King lai đó đã 1 bàn tay mà chưa thấy lên đầu chắc là mái rồi,nhưng cũng có thể là đực,đực ko đầu :))(em cũng có 1 con rồng xanh giống cực cũ :blushing: cũng gần = bàn tay,lúc đầu cũng tưởng là mái nhưng sau khi cho nuôi chung với 1 em Hồng két mái thì thấy em hồng két mái đẻ và em rồng xanh đó lướt rất điệu nghệ qua 1 đống trứng của hồng két.kết quả sau cuộc tình là đã cho ra đời đàn em bé lai trông rất ngộ,h anh kidfrety đang giữ 1 con đầu đàn :laughing: .Túm lại nếu nó là mái thì bây h càng tốt,còn nếu là đực thì bây h vứt đi rồi anh Thuần ạ.Thôi hok sao,anh cố nuôi mấy chú cá con đi ,đàn đó có tương lai đó.Bye anh.

3. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu cá mái thì cỡ 3 ngón tay là em nó đã xả trứng rồi. Nếu cỡ đó mà chưa xả thì là cá trống. Mà trống o có đầu thì chia buồn với bác nha.

4. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Cá tui là cá mái chính hiệu đây mà gần 4 ngón tay rồi vẫn chưa đẻ ! chưa xả trứng lần nào ! phải xem lại giống to con hay nhỏ con nữa chứ bác !

1 person likes this.
  5. hoang214

hoang214 Member

Thích đã nhận:
    1
    thông thường King lai sinh sản chậm hơn các giống còn lại 9trừ king KC) nên có thể hơn 1 năm mới đẻ, anh bắt con cá lên xem bụng nó có mấy cái lỗ, nếu phía trước và sau gai sinh dục có 2 lỗ thì em nó là mái, còn 1 cách đơn giản nửa là anh cách ly con king lai với con đại đế ra 2 hồ khác nhau, sau đó mấy ngày cho 2 con rọi kiếng, anh sẽ thấy vệt đen trên mình con king lai đậm hơn bình thường thì nhất định là mái, nếu là mái con đại đế sẽ ve vãn chứ ko cắn vào tầm kiếng ngăn đâu. Chỉ là ý kiến riêng của em chia sẽ

1 person likes this.
  6. thuannguyenanh

Thích đã nhận:
    14
    Cám ơn những ý kiến của bạn .Tớ đã làm như bạn hướng dẫn và thấy rằng :trước và sau cái lỗ để nó ị có 1 cái lỗ (chứ không phải 2 ) như bạn nói: trước 1 và sau 1 ,như vậy là 2.
    Giờ tớ tin chắc :đó là chú cá mái.TKS ! TKS!TKS!

7. thuannguyenanh

Thích đã nhận:
    14
    Em không để ý đó thôi,con King lai đó anh bắt của Trung (qua Kin).Châu nó rất đẹp , lấp lánh.Đến giờ anh có thể khẳng định đó là mái 100%.Lúc nào đến Phúc yên anh sẽ SHOW cá của Anh cho em xem.Anh cũng hứa là : Nếu cá ra lò anh sẽ có cá bột tặng em

8. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hay quá, nhớ tặng e cá bột với nhé ! Để xem tay nghề của bác có mát tay ko ?

9. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    OK khi naò anh from cá bột thì cứ PM ae đến lấy.Tiện thể qua để đi offline xa luôn.Cảm ơn anh Thuần trước nha :applause:

10. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    hic hic ,con đó Trung bảo với e là kamfa lai (đúng king lai )nhưng sao lại cá mái nhỉ?đúng cá mái thì anh Thuần lãi to rùi còn gì ????

11. thuannguyenanh

Thích đã nhận:
    14
    Chờ mãi mà nó chẳng đẻ đái gì cả.Ăn thì như thuồng luồng,mập ú.Kéo lại được châu khá đẹp.Chả đẻ cũng OK .Ngắm châu vậy !

12. thuannguyenanh

Thích đã nhận:
    14
    Có thể là nó bị tịt đẻ đấy bạn ạ.Dòng lai nhiều em bị thế ruồi.Thôi , cứ để nuôi xem thế nào đã vậy

13. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cá trở dạ thì màu của nó lên ghê lắm có thể nói là tuyệt đỉnh.Bạn thấy cá trống và cá mái châu đầu vào nhau hoài và con mái có biểu hiện nhu trên thì có thể cá chuẩn bị làm ăn rồi đó hihihihi.Chúc bạn thành công