phân biệt giới tính cá vàng?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi kid 2005, 16/8/06.

1. kid 2005

kid 2005 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    mấy bác cho em hỏi: cá vàng được 9cm có thể phân biệt được giới tính rõ ràng chưa?
    điểm khác biệt rỏ nhất giữa cá đực và cái là gì (theo kinh nghiệm các bác) ? nếu đã phân biệt được rùi thì có nên tách đực và cái ra không? và câu hỏi cuối của em là cá vàng size 9 như vậy đã trưởng thành về mặt sinh dục, cho sinh sản được chưa?
    em cám ơn trước.

2. quangbaotbvn

quangbaotbvn New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo tôi thì cá vàng dài 9 cm đa trưởng thành và cho đẻ được rồi.
    tôi đã tùng nuôi cá vàng đẻ, nuôi chung từng đôi cá đực và cái, đến khi đẻ trứng xong thì tách chúng ra, nếu không cá bố, mẹ sẽ ăn hết trứng.
    phân biệt đực cái:
    Hai vây bơi trước của cá đực dầy hơn và có hạt cườm trắng nhỏ.
    Hai vây bơi trước của cá cái mỏng, nhỏ và mềm hơn.
    chào ban.

3. hikaruvn2004

hikaruvn2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    kinh nghiệm của tui nè ko 9 xác đừng la nha:D
    Cá vàng đực thường có thân hình thon và hơi dài hơn cá mái.Hai cái vây trước có mấy hạt trắng nhỏ( để ý kỹ mới thấy nha), vi kì dài hơn so với cá mái, hoạt động( bơi tới bơi lui) tích cực hơn cá mái. Cá mái thì hình ngón đòn, bụng bự ( do mang trứng, mà ko mang trứng bụng nó cũng bự sẵn rùi) vi kỳ ngắn ngũn. Nhìn nó bơi thấy mệt lắm

Mà nè chỉ cho 1 kinh nghiệm, khỏi cần phân biệt nhiều khi nào bạn thấy nhiều cá vàng rượt theo 1 con có bụng hơi to thì con bị rượt là cá mái đó. Lúc đó vớt ra ngoài cho đẽ luôn khỏi phân biệt chi nhiều.(Nhưng nó rượt theo chỉ đeo sau đuôi con cá thui nha, rượt cắn là khác à)
    Lúc ép nhớ ngồi canh thấy cá đẻ xong là vớt nó ra thứ này ham ăn lắm nhiều khi vừa đẻ vừa ăn hết trứng. tốt nhất là bạn chuẩn bị nhiều rong. khi thấy cá đẻ nhiều rồi thì vớt bớt rong ra ( rong có dính trứng ấy) rồi cho thêm rong mới vào vậy chắc ăn.

Đây là kinh nghiệm của mình thôi có sai thì mấy bác pro đừng cười nha