phân biệt giọng chào mào hay,chào mào giọng chuẩn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm về chim chào mào' bắt đầu bởi danangcity, 11/12/11.

1. danangcity

danangcity Well-Known Member

Thích đã nhận:
    702
    thấy ae diễn đàn cứ thắc mắc giọng chào mào như thế nào là hay,ntn là chuẩn mình đưa lên đây 1 clip chắc các bạn cũng thấy quen thuộc,nhưng giọng con chào mào của bạn duy theo mình nghĩ có thể lấy làm chuẩn,vì sao?......đơn giản thôi giọng con này to dài rõ ràng và mạnh,nhanh nhưng ko rối,các bạn có thể đếm từng tiếng,nhưng đính chính 1 điều nhiều người bảo con này là chim trung mang nhưng thực chất nó là chim sông kon quảng nam,các bạn cứ tìm clip chim trung mang nghe qua đi,mình đảm bảo sẽ chẳng có nơi nào con chim có giọng hót hay và đặc biệt như vậy đâu,chẳng vậy mà chim trung mang giá ở trên chín tầng mây sao,đã có con chim ở vùng nào mà mới bẫy về đã 3 đến 4 triệu 1 con ko có để mà mua chưa,nhưng a duy nhà mình đang bị giới choi chim tại đà nẵng và quảng nam tẩy chay dữ quá vì lý do tế nhị
    [video]http://youtu.be/0GkDXOVFWnQ[/video]

amymobile, hungvcb, tung1978 and 6 others like this.
  2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    loại chim nhỏ con hơn chim rẻ quạt có con nào hót hay không bác .....em thích loại bé tý nhanh nhẹn này mà thường hót không hay(80k/1chú) ở chổ em ..nếu có bác post lên cho em nghe đỡ ghiền.....thanks bác

hungvcb, ancaraven and chimbochao like this.
  3. danangcity

Thích đã nhận:
    702
    loại nhỏ con hót hay thì là giòng chim trung mang có nhiều con chỉ nhỉnh hơn chim sẻ chút xíu nhưng giọng hót đê mê khi nào ấm trời mình pót lên cho a e thưởng thức

4. vinhtuangli

vinhtuangli Active Member

Thích đã nhận:
    13
    cho em hỏi Giọng này vì sao nói là chuẫn khi chỉ có một mình chú nó có giọng này

ancaraven and chimbochao like this.
  5. danangcity

Thích đã nhận:
    702
    sao lại chỉ mình chú có giọng này?giống như bất cứ cái gì đi chăng nữa,phải có cái lấy làm chuẩn để đem ra so xánh,vì chú chim này giọng to,dài.lúc chim ra giọng nghe dàu đều nên mình nghĩ có thể lấy làm chuẩn,chứ ko phải con này là chim hay nhất,còn về chim đấu thì con này mang bỏ thùng rác.,,,,,,,,,,,,,,,,

PHIOMON and chimbochao like this.
  6. hathach

hathach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    935
    Chẳng thể nói giọng nào chuẩn nhất, hay nhất mỗi người chơi sẽ có cảm nhận vùng chim của mình, mỗi vùng có 1 cái hay riêng.

chimbochao thích bài này.
  7. chimchimz

chimchimz Active Member

Thích đã nhận:
    56
    Nghe tây đồn nghe chim Trung Mang hót tựa tiếng róc rách suối chảy bên tai, âm thanh dặt dìu hoang dã núi rừng. Hình như trung mang xịn giờ phải hơn 2 chai 1 một con mộc tinh hả bác

8. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    Chim hot rõ giọng, giọng nào ra giọng đấy!

9. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Ý bác nói là con này không có tố chất đấu hay là giong như thế thì không đấu dc hờ bác?

congtudon and chuongcana like this.
  10. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    đây là ra hết giọng luôn
    chim hay thật...........

chuongcana and chimbochao like this.
  11. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Theo mình nghĩ thì chủ thớt nói đến không thể đấu là áp lực khi lên dàn và có thể em nó dễ bị con khác già hơn gấu hơn đè .....hoặc bác chủ có ý khác ,em chịu .

12. danangcity

Thích đã nhận:
    702
    mình ko có chủ ý gì cả,đơn giản thế này thôi nhé,hót hay chưa ko liên quan gì đến đấu tốt,đấu tốt là do bản chất của con chim nó dữ,bài viết mình chỉ đề cập đến giọng hót,nếu đề cập đến đấu tốt khi nào mình sẽ up 1 cip của 1 e đấu tại trường cho ae thưởng thức

chimbochao, PHIOMON and tung1978 like this.
  13. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    upup chim trung mang bé tý ti đi bác ơi ghiền we rùi hichic.......
    hót đấu thì chổ em chưa nổi phong trào nên hót nhiều âm(7 âm), lâu lâu đảo giọng cũng quý lắm rùi..tìm đỏ con mắt chứ đừng nói giọng gốc giọng chuẩn haizzzzz

14. hairangvang

hairangvang Member

Thích đã nhận:
    7
    thank bac bac cho anh em mở tầm mắt rồi tôi cũng mới chơi chao mào nên rất cần nhiều kinh nghiệm:laughing:

15. danangcity

Thích đã nhận:
    702
    đợt này lạnh lâu quá ko thì mình đã up chú chim đấu tại trường lên cho a e coi chơi rồi

Last edited: 28/12/11
  16. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    up up mong clip bác we rùi không chơi căng thì 8 phần công lực cũng tê rùi nhớ là chim trung mang bé tẹo tèo teo nhe bác hứa rùi đó

Last edited by a moderator: 1/1/12
  17. longwave

longwave Active Member

Thích đã nhận:
    82
    mình không thích chất giọng này lắm,mình thích chim giọng hóc môn và thủ đức hơn.chim ở hai vùng này có chất giọng thanh,réo rắt nghe cứ tưởng chim gì hót vậy.mấy tháng nay đi tìm 1 em về chơi mà không kiếm được vì hỏi tới là bị chửi không.

PHIOMON and chimbochao like this.
  18. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    sao bị chửa kỳ vậy, chắc bác hỏi quá thẳng thừng đó...bác phải khen nó hót hay, hồi đó thế này thế kia giờ chắc không có con nào hay hơn nữa khakha. chứ mới vô hét giá bao nhiêu có mà buu đầu

Last edited by a moderator: 1/1/12
    longwave thích bài này.
  19. chickenppc

chickenppc Active Member

Thích đã nhận:
    66
    Mình chắc chắn với các bạn rằng: "không có giọng nào là chuẩn hết". Tại sao lại có thể dám khẳng định như vậy, mỗi vùng, mỗi miền, mỗi con chim có một giọng hót đặc trưng riêng mà những vùng miền khác không có được.
    Chim trung mang hót hay vì giọng của nó rất rõ, to và nhịp hót liên tục nhưng đâu phải là chuẩn?!! Mình đã từng chơi 1 em có giọng vừa phải nhưng đặc biệt là rất vang và thánh thót... Chuẩn hay không là theo "cái gu" của người chơi thôi, có thể bạn thích tiếng hót này nhưng chắc gì đã thích tiếng khác.

20. longwave

longwave Active Member

Thích đã nhận:
    82
    hàhà.cũng xài hết chiêu rồi bạn ơi.mấy con chim mình hỏi toàn là chim thầy không hà, mà chim thầy thì mấy tiền bối không chịu bán.giọng chim góc ở hai vùng đó hiên còn rất ít,chim bổi thì hầu như không còn nửa nên chỉ còn mấy con chim thầy,họ mượn chim lẩn nhau để vể dạy mấy con má trắng.có bán thì họ chỉ bán chim ép giọng thôi,mua vê nuôi chung với mấy chim vùng khác thì hông khéo nó học giọng tào lao thì thua luôn.