Phân biệt họa mi Trung Quốc và Việt Nam

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi chipbe, 15/4/11.

1. chipbe

chipbe Member

Thích đã nhận:
    5
    Kính thưa các bác, em mới mua được 1 chú mi trên đường Tam Chinh gần chợ Mai Động. Ở ngoài hàng thì bảo là chim Lạng Sơn, nhưng em thấy nó có kẹp chì ở chân. Cho em hỏi có phải là mi Trung Quốc không ạ. Mi Trung Quốc và Việt Nam khác nhau cái gì ạ. Em mới gia nhập cái thú vui tao nhã này, kính mong các bác chỉ bảo với ạ!

P/S: Được cái em mi này cũng chịu khó hót lắm ạ. Vẫn là mi mộc thôi

2. phuckrongno

phuckrongno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    chào bạn mình cũng là người mới tham gia diễn đàn ,mình viết có dì không đúng mong bạn lượng thứ..theo mình thì không cần phải biết la mi nào TQ hay VN đều được cả cốt là hót hay dáng đep là được cả ,ai dám khẳng định là mi TQ hay VN ,,đó chỉ là những lời phỏng đón thôi .mà đã PĐ thì chỉ được 40 . 50% mà thôi .trừ khi thử mẫu ADN thì đươc 80 90% đó là công nghệ của VN ,, chúc bạn có 1 chú mi tôt va đẳng cấp ..thân chào

3. phuckrongno

phuckrongno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    một bài học về máu đam mê

chào các bạn ,mình mới tham gia diễn đàn ,,có dì không biết mong các bạn bỏ qua , năm ngoái mình gửi thằng em cùng sở thích vào sài gòn mua dùm 1 con mi con , chân cẹp chì ,bao trống với giá là 700 nghìn ,còn không bao trống thì 400 nghìn. chắc chắn vậy là cùng chứ dì hehehe 1 thang sau cô nàng bắt đầu xùy ,, giờ thì làm sao ?không lẻ đi vào tận sg đổi 1 chú chim rồi mang về mà còn không ông chủ bán chim có nhận con chim đó là của mình không nửa, thôi đành ngậm ngùi ma nuôi để kích trống thôi . đời la vậy đâu noi chăc được điều dì ,, tất cả cũng chỉ la 1 câu ,, hên xui , may rủi thôi ,,

4. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    cái này thì pó tay các bác ạ...........................

5. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Bạn mua chim chỗ mình thì đảm bảo nguồn gốc và trống, mái luôn hê hê, mỗi tội giá chát chút
    Nghe hót thì bắt, còn muốn chắc nguồn gốc thì đợi nó đi bẫy về bắt luôn. Máu lên thì năn nỉ nó cho đi bẫy
    cùng thấy kết thì bắt, ko thì thôi

Thân

RUA01 thích bài này.
  6. HUY HNNT

HUY HNNT Lãng du

Thích đã nhận:
    7,987
    Chẳng có ai đủ kiến thức để phân biệt được đâu Bạn ơi . Chim sống ở vùng giáp gianh ( khu vực biên giới hai nước ) thì cũng như nhau cả mà .

7. tuannh

tuannh Guest

Theo mình được biết thì Mi trên Lạng Sơn,nếu chính xác vùng Lạng Sơn thì rất hiếm,nhưng ở 1 số vùng lân cận và từ Trung Quốc bay qua Lạng Sơn thì có :).Nên theo mình cứ con nào cảm thấy hợp nhãn thì xúc thôi,mà nếu hót hay đá giỏi thì quan trọng gì Trung Quốc hay Việt Nam phải không bạn?Vùng nào cũng có chim hay mà.

8. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Đến giờ có bác nào dám khẳng định chim TQ với VN chim nào hay hơn đâu?
    Chỉ là chim TQ sang Việt Nam phần lớn là chim thải và loại, trong đó không thiếu chim nuôi sinh sản
    nên nếu là chơi chiến thì ko phù hợp lắm, bản chất con chim ko còn hung dữ như chim tự nhiên, nhưng là
    chim hót thì vãn OK mà (cái này mình cũng nghe nói thôi nhé, có gì không phải cái bạn bỏ quá)

9. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Chắc không phải đâu bác ngưới bán người ta kẹp vào chân để dánh dấu con mộc nào đã mở mỏ rồi hay chưa thôi