Phân biệt khuyên đực và cái

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi hunterman812, 27/2/06.

1. hunterman812

hunterman812 New Member

Thích đã nhận:
    0
    :applause: Cách phân biệt khuyên có 3 cách
    - Nhìn vóc dáng : Con đực thì dài đòn, mình dài
    - NGhe tiếng kêu : Con đực thì không những kêu to, mà tiếng nghe còn rất cao nữa cứ như là đã được luyện thanh nhạc vậy
    - Thổi bụng : Con đực thì lỗ đít vừa nhọn lại vừa cao ( giá như có máy ảnh số chụp để chỉ cho các bạn thì tốt quá, cái này dễ thôi mà)
    Mong các cao thủ chỉ giáo thêm !

2. meetu

meetu New Member

Thích đã nhận:
    182
    Mình thấy như thế, người ta gọi là thổi tu.Thấy tu cao nhọn và xuôi về phía đuôi và thêm nữa, kết hợp quan sát hai bên lườn chim, nếu thấy có lông tơ mọc nhiều đa phần là đực.

3. xemca

xemca New Member

Thích đã nhận:
    2
    Trời đất ,ko ai đời nào lại đi thổi lông khuyên để coi trống mái cả,chỉ dùng cho họa mi ,than và những loại chim lớn thôi
    nhà mình có lúc nuôi tới hàng trăm con (trước dịch) với 50-60 lồng,nhưng ko bao giờ xài cái cách thổi lông đó cả,
    thông thương nếu chỉ nhìn dáng chim và nghe kêu vài tiếng thì có thể biết trống mái,nếu muốn chắc ăn hơn thì nuôi thử vài ngày và theo dõi xem chim có "hót gió " ko,nếu có là trống chắc
    và còn điều này nữa chim trống thường kêu to và dứt tiếng,ko kéo dài như chim mái
    bạn nào có nhã ý thì đến nhà mình xem cũng đựơc,giờ cũng còn nhiều lắm

4. meetu

meetu New Member

Thích đã nhận:
    182
    Nếu bạn đã có thời gian để xem kỹ dáng chim, nghe kêu và thấy hót gió thì phân biệt khá dễ. Tuy nhiên để phân biệt nhanh, người ta phải kết hợp nhiều biện pháp. Biện pháp thổi tu là bước sau khi quan sát nhanh dáng chim trong lồng tập trung hay vừa mới bẫy được. Về sự kết hợp thổi tu và xem lông ở lườn khuyên bản thân meetu đã thử nhiều ( học được qua chỉ dẫn của người chơi và bẫy chim chuyên nghiệp ở HN ) và thấy rất đúng. Các bạn có thể kiểm nghiệm thêm nhé!

5. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Vâng, em cũng hay bẫy được khuyên trên sân thượng nhà lắm và cũng hay dùng cách thổi tu này, khá chính xác nhưng thỉnh thoảng cũng lẫn 1 vài chim mái (xác xuất chưa tới 10%), vậy hôm nay còn học được thêm quả xem lông ở lườn nữa, hihihi - trúng mánh.:applause:

Cái này thì sau khi bẫy được, thả ngay số chim mái, còn lại thì em cho vào lồng tập thể và lọc dần dần

Oái, bác Xemca nuôi nhiều thế, thời gian chưa phát dịch H5N1, em cũng có một số khá khá chim khuyên (khoảng 40 - 50 em), rồi yến hót, chích chòe..., riêng việc cho ăn, tắm rửa, dọn dẹp thui mà đã mệt bở hơi tai roài, nuôi nhiều như bác quả là đáng phục, em xin ngả nón.

6. free_as_abirds

free_as_abirds New Member

Thích đã nhận:
    118
    @xemca: Sao bác kêu oai oái thế!! Việc thổi tu xem đực mái ở chim mộc có gì là lạ đâu!! Chắc bác hàng đại gia, chuyen đi mua chim thuộc về chơi nên không biết công đoạn này!
    Mà bác nuôi nhiều thế thì chăm con chim làm sao nó hay được ạ!! Thà chăm ít, con chim có chất lượng, nghe hót còn sướng, lồng cóng sạch đẹp. Chứ vài trăm con đủ loại thì nó ầm ĩ hôi hám chẳng khác cái chợ!

Last edited: 27/2/06
  7. xemca

xemca New Member

Thích đã nhận:
    2
    đại gia gì cơ ,mình chả là đại gia gì cả ,mình chơi bên cá cảnh,nhưng tại bác mình nuôi ,từ nhỏ đã tiếp xúc nên có chút kinh nghiệm,
    chim thuộc chim bổi gì cũng có cả,vài trăm ,vài triệu cũng ko có gì lạ
    chỉ có những người mới biết chơi,nghe người này người kia,mới thổi lông thôi ah,

8. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Thêm một kinh nghiệm của mình nha, khi lựa khoen bạn chọn con nào mỏ ngắn, nhỏ, thanh, mép mỏng. Đảm bảo với bạn nó sẽ líu vô địch luôn(môi mỏng nhiều chuyện mà), trước giờ mình chuyên lựa những con như vậy thôi và em nào cũng nhiều chuyện suốt cả ngày ...kể cả lửa cũng vậy đó...

9. hunterman812

hunterman812 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác bảo khuyên đực hai bên sườn có nhiều lông tơ thì không đúng vì em thấy cả đực và cái lông lá như nhau cả thôi

10. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Thế theo anh Hunter thì cách nào đúng?? Nếu những cách xem chọn như của mọi người như anh thanh, anh meetu đã được thực hành và áp dụng thường ngày là chính xác nhất thì sao?? Cũng nên ghi nhận chứ nhỉ?? Em toàn thấy bác phủ nhận người khác, trong khi bác chưa đưa ra được cái cách gì của bác chính xác cả!!

Thân!

11. hunterman812

hunterman812 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Vấn đề là mình không hề phủ nhận cách thổi tu, vóc dáng, hay tiếng kêu, bạn thử đọc lại bài của mình xem. Chỉ có việc khuyên đực lườn có nhiều lông tơ hơn con mái là không đúng lắm. Bản thân mình cũng hay bẫy khuyên ở sân thượng và cũng muốn biết ngay con nào đực cái để thả đi hay giữ lại. Nhưng đây là việc khó, nhất là nhìn lông lá của khuyên.
    Nếu bạn chơi mi,chơi khướu chẳng hạn thì có thể nhìn vào râu và lông mũi khá dễ dàng và chính xác để phân biệt đực,cái. Nhưng với khuyên thì lông lá bên ngoài chẳng nói lên điều gì vì chúng không có gì khác biệt giữa đục và cái
    Tóm lại, cách chính xác nhất là thổi tu, nhưng lý thuyết là vậy. Còn nếu muốn bắt chính xác thì chắc là cũng phải bắt phải khuyên mái nhiều với người mới thì mới có kinh nghiệm được. Nói chung thì đây là vấn đề "tay quen" thôi bạn ạ !
    Thân chào!

12. xxxbopy

xxxbopy New Member

Thích đã nhận:
    231
    Mình cũng đồng quan điểm là thổi tu và xem lông tơ( phần xát với xương lưỡi hái). Trước đây mình cũng hay xem như vậy còn dạo này vì có mấy em ở nhà líu ác rồi nên chẳng đi bắt mấy nữa, hê hê...

13. hunterman812

hunterman812 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái lông tơ này con khuyên mái nhà mình cũng có mờ mờ mà .Vậy khuyên đực thig lông này dày và rõ hơn hả?

14. xxxbopy

xxxbopy New Member

Thích đã nhận:
    231
    To Hunter : Lông lườn con đực thì nhều hơn, ra xát phần lưỡi hái còn con cái thì k có hoạc là có ít lắm, cũng hãn hữu có con cái nhiều lông lườn. Nếu bạn muốn thì cứ ra mấy chỗ bán chim, bắt mấy con khuyên mộc thử xem. Hê hê he!

15. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Bác ơi xương lưỡi hái là xương nào~X(
    Em đang định kiếm con khuyên mồi để thỉnh thoảng về quê bẫy. Bác nào cao thủ cho em biết khuyên mồi nên chọn đực hay cái, ngoại hình và giọng hót có tiêu chuẩn gì ko. túm lại là để nó dụ được nhiều con đực hay.
    Hồi trước chưa biết diễn đàn này em nuôi khuyên a ma tơ lắm có khuyên đuôi xòe còn thả đi vì nghĩ nó xòe như vậy khi nhảy dễ bị xác đuôi:crying:

16. xxxbopy

xxxbopy New Member

Thích đã nhận:
    231
    Xương lưỡi hái là cái xương ở giữa ngực đó, khi nào con chim nó gầy, yếu quá bác bát nó, ngửa bụng ra là rõ ngay thôi. Bẫy thì chỉ cần con mồi đực là được,còn mùa nầy chim đang ghép đôi, bác có thể dùng khuyên mái là có thể đánh được con đực căng đó. Chúc thành công!

17. hunterman812

hunterman812 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ấy chớ, bẫy khuyên thì mùa nào cũng nên dùng con mái, chỉ cần con nào lông lá ngon lành hay kêu là OK. bẫy bằng mái khả năng được đực cao hơn nhiều

18. xxxbopy

xxxbopy New Member

Thích đã nhận:
    231
    :p :p :p :applause: :applause: :applause: Chúc bạn bẫy đc nhiều khuyên mái. Đùa vậy chú tùy mọi ng suy nghĩ thôi!#:-S

19. dang khoa

dang khoa New Member

Thích đã nhận:
    6
    chau cung co vài kinh nghiêm về lựa chim là chim trống có một lằng vàng ở dưới bụng
    và dựa vào tiếng kêu nữa . xin hỏi các vị sư huynh là co phải chỉ chim trống là líu phải ko:( và xin các sư phụ chỉ cháu cách phân biệt khoen xanh

20. thànhcông

thànhcông New Member

Thích đã nhận:
    145
    Last edited: 21/5/06