Phân biệt Mal & Red Melon, cách lai tạo ra chúng

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi PLASTIC, 22/7/07.

1. PLASTIC

PLASTIC Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã từng nhìn thấy con Malboro và con red Melon nhìn mãi mà không biết con nào là con nào :eek: ai biết cách phân biệt chỉ cho mình nhé .

2. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    B) PLASTIC à cá malboro và cá red melon cơ bản là giống nhau nhưng cá redmelon màu đỏ nhạt hơn và toàn thân có một màu đồng nhất .Còn cá malboro thươmg có màu đỏ đậm hơn ,từ miệng cá đến mang cá có màu trắng hoặc màu vàng nhạt hay còn gọi là mặt trắng.B)

3. lylongngu

lylongngu Active Member

Thích đã nhận:
    2
    xin loi,cho minh xen vao ti

Xin lổi,cho mình xen vào tí,theo mình biết con malboro thì đầu,vây nó có bống,còn red melon thì có màu đỏ sậm,melon là dưa hấu mà.Mình nói vậy ko biết đúng ko,thông cãm nha mình mới vừa vào diễn đàn thôi,còn phãi học hõi nhiều từ các bạn.Cãm ơn.

4. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Malboro mà có bông ở trên đầu lẫn 2 kỳ nếu nhiều kèm theo nhiều chấm tiêu gọi là mal đời đầu hay mal Thái lan .Còn hiện nay mal hay me lon đều có chấm bông cả kỳ trên lẫn kỳ dưới nữa . OK ?

5. DUNGHCM

DUNGHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    No OK. melon mà có bông là do bị lại với bồ câu rồi. cá thuần chủng không hề có bông.

6. DUNGHCM

DUNGHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
  7. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chấm bông trên kỳ ( ở cuối chóp kỳ ) khác với bông mình ( hoa văn ) mình hy vọng những người biết chơi cá dĩa đều hiểu về điều đó phải không bạn.Còn thuần chủng lại là vấn đề khác nữa liên quan đến những kiến thức quan trọng khác nữa . Còn đây mình chỉ khẳng định 1 điều cá malboro hay me lon hiện nay trên thế giới chưa có loại nào là thuần chủng cả.
    LÝ DO : Hiện giờ chưa có cặp cá mal - melon nào đẻ ra con có tỉ lệ 100% cá thể con giống nhau hoàn toàn về kiểu dáng. Dù rằng có đem 2 cá thể trồng mái cùng bầy (Cận huyết) đem giao phối với nhau .
    Giờ đây rất nhiều nghệ nhân ở Sài gòn đang mơ về một giấc mơ cá malboro ( vì giá cá đang rất cao nếu không nói là không rẻ chút nào ) song đa phần các đàn cá sinh ra chỉ mới đạt được vào khoảng 60% cá Mal đổ lại - có nghĩa là nhiều khi chỉ đạt từ 10-20% ( trong số % này con chưa có được 100% cá thể giống nhau ) vậy giờ bạn đã OK ?:confused: :confused: ........B)

phongthanh thích bài này.
  8. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Anh Ẩn Sĩ hiểu lầm ý của DUNGHCM là bông mình hay bông vây rồi hehehe.
    Đúng như anh AS nói, những con cá dĩa đẹp bây giờ không ai gọi thuần chủng nữa, vì nó được lai tạo rất nhiều giống nhiều đời rồi mới ra được những con cá đẹp như ngày hôm nay. Nhưng có 1 điều MP không rành đó là khi người VN mình qua đó bắt về thường là những con đời F. thứ n nên khi cho lai tạo không bao giờ có xác suất cao như nước ngoài, ở VN khi cho sinh sản thành công những con Mal, Red, Beo v.v.... thường tỷ lệ giống cha mẹ rất thấp, cần phải lai tạo lại từ đầu. Ví dụ như beo + beo cho ra thì tỷ lệ cao lắm là 30% ( trong 30% này chỉ có cao lắm 10% là đạt chất lượng ), trong khi đó nếu lấy Beo + Da Rắn thì cá con có tỷ lệ đẹp nhiều hơn.
    Với vấn đề lai tạo thì ta không bằng nước ngoài được, cho tới ngày hôm nay vẫn thế.
    Riêng nói thuần hay không do người VN thấy con cá con giống bố mẹ thì gọi là thuần, coi như chấp nhận được đúng không anh. Hi vọng được anh trợ giúp thêm vấn đề lai tạo, phối giống để anh em diễn đàn có thêm nhiều kinh nghiệm ạ.

9. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hiện nay trên thế giới hình như chỉ mới có 2 giống cá dĩa tạm thời được coi là thuần chủng đó là : cá lam đức và cá tuyết trắng vì vậy chỉ có những giống cá dĩa khác lai với 2 loại vừa kể mới có khả năng ra dòng cá F1 và tuần tự là F2 , F3..... như vấn đề bạn muốn đề cập . Ngoài ra tất cả các loại cá dĩa khác nếu không được coi là thuần chủng thì đời phối gần (cận huyết ) cũng như lai qua lại con của chúng không được gọi là F1, F2... các bạn có đồng với AS như vậy không :confused: :confused: ~X( ...............................B)

10. lylongngu

lylongngu Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Chú AS nói đúng rồi,tâm phục khẫu phục.Mong được học hõi nhiều từ chú.

11. lylongngu

lylongngu Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Chú AS nói chính xác về Mal và Melon rùi,mong được học hõi nhiều từ chú.Cảm ơn chú nhiều.

12. conhu

conhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Xin lỗi bác DUNGHCM nhé,em cũng ko biết nhiều về cá melon lắm,bác có thể cho em biết thêm ko ah??? Melon được lai tạo từ đâu vậy???Em có xem 1 số tài liệu,ko nhiều lắm vì em cũng chơi cho vui thôi,nhưng theo em biết thì cá lam được lai tạo và đột biến từ cá thường,ko biết có đúng ko hay là người ta viết tầm bậy tầm bạ để bán sách nữa ==>cá melon được lai tạo và đột biến từ đâu ra mà tai sao lại lai với bồ câu nhỉ???
    Câu hỏi hơi khờ khạo của 1 kẻ khờ khạo,kính mong bác trả lời và đừng chê cười nhé. Cám ơn bác rất nhiều.

13. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Red

- Cá dĩa Lam không có sọc đứng, và thân có một màu lam. Loại này không nên có sọc đứng ngay trước mặt hay các vây và mắt cần phải có màu đỏ. Lam kim cương thuộc loại gen lặn. Nhưng nếu 2 con Lam cho kết hợp nhau sẽ tạo 100% cá con cùng loại Lam.

14. conhu

conhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Xin cám ơn bác Minhphong đã giải thích giúp em về cá lam nhưng loài này thì em đã biết rất rõ rồi.Cá lam chỉ thuần chủng cách đây 6-7 năm thôi,trước kia cá lam chỉ đẻ ra lam A(lam thuần chủng) với tỷ lệ rất thấp,sau 1 thời gian dài thì tỷ lệ ngày càng tăng lên và giờ đây đã thuần chủng.Cách đây 6 năm,giới nghệ nhân ở SG vẫn mơ về lam thuần chủng như melon bây giờ vậy.Ý em muốn tham khảo ý kiến xem cá melon được lai tao từ đâu mà sao lại nói cá melon bị lai với cá bồ câu???? Vì em đã nuôi 10con malboro từ cách đây 6 năm do chủ trại saigon aquarium mang từ Đức về tặng.bầy đó cho đẻ với nhau mà tỷ lệ đẻ ra vẫn không thuần chủng,thập chí có con bông lên nữa mình như bồ câu vậy,em cứ tưởng malboro là từ bồ câu lai tạo ra chứ(em ví dụ malboro vì redmelon cũng 1 dạng giống malboro),hôm nay được nghe melon lai với bồ câu nên mới ra bông thì em ko hiểu nên hỏi thêm để có chút kinh nghiệm cho đẻ cá.Nếu tất cả các nghệ nhân trên Sài Gòn ai có melon thuần chủng có thể đẻ ra 100% melon A thì em đây xin giơ tay trả giá 2.000usd 1 cặp nhưng nếu ko đẻ ra 100% thuần chủng thì phải đền em gấp đôi số tiền đã mua.

15. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Theo mình biết thì Marlboro red được lai tạo từ Alenquer red với Pigeon blood mầu da cam. Alenquer là những loại cá đĩa hoang dã có nhiều mầu đỏ. Alenquer red thì lại còn đỏ hơn nữa. Còn loại Red như minhphong đưa hình trên thì tổ tiên của nó là cá đĩa nâu thường bắt nguồn từ Peru và Brasilia rồi được lai tạo gây giống tại Đức. Cụ thể quá trình lai tạo thế nào mình không có thông tin. Nhưng có lẽ những vấn đề này nên bàn luận ở mục "Những vấn đề về việc lai tạo gây giống cá đĩa" thì hay hơn thì phải.

16. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Như vậy gốc Melon, Mal đều được lai tạo với thế hệ trước là bồ câu, qua quá trình gây giống (không biết bồ câu lai với con nào ) của trại chúng ta có được con Red đỏ sậm và không bị bông, nhưng nếu lấy hai con Red Melon lai lại thì chắc chắc đàn con cho ra có những con giống bố mẹ, có con sẽ giống bồ câu ( chấm bông ít hay nhiều ) v.v...Như anh conhu nói nếu lai ra giống Red Melon 100% không bao giờ được. Em nói thế có sai không nhỉ.
    Hì hì, anh conhu cứ anh với bác tổn thọ em chết hihi.
    Vikisan : không sao đâu anh ạ, cũng chia sẻ kinh nghiệm cho nhau hết mà

Last edited: 6/8/07
  17. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình thì bạn CONHU nói cũng đúng và bạn MINHPHONG nói cũng không sai nhưng mình xin đươc bổ xung thêm 1chút xúi nữa nghen :
    Theo tiến sĩ BERND DEGEN nhà cá dĩa học người Đức ( tất cả các người làm nô lệ cho họ hàng nhà cá dĩa đều biết ) Trong thiên nhiên cá dĩa cơ bản chỉ có nhưng loại sau : brown dicus : green dicus : heckel dicus : blue dicus : wild cross : turquoise dicus : red turquoise dicus Còn tất cả các dòng cá dĩa hiện nay trên thế giới đều là sản phẩm lai tạo của nhưng loại cá vừa kể trên . Thành ra loại cá dĩa ALENQUER mà MINHPHONG có đề cập không phải là cá có nguồn gốc thiên nhiên mà có thể là 1 sản phẩm được lai tạo cũng như loại PIDGEON RED cũng là sp đột biến trong quá trình lai tạo ( bài trước AS có viết nhầm hôm nay được xin lỗi ) Thực ra chẳng có nói quanh co làm gì hôm nay mình xin bật mí (Chấp nhận bị mất ) cá Malboro cũng như cá red melon chẳng phải là ai xa lạ cả mà chúng chính là anh em một nhà với nhau đấy .
    Khi cho 2 con malboro lai tạo với nhau dù lai xa hay lai gần thì SP của chúng sẽ là X% malboro +Y% red melon +Z% cá mal có bông đầu . Với 2con melon thì sao ? tức nhiên SP của chúng vẫn là X1% malboro +
    Y1% melon+ Z1 mal có bông đầu Ở đây X1 < Y1 < Z1 - có nghiã là tỷ lệ mal ít nhất kế tới là melon nhiều nhất vẫn là mal có bông đầu (Bồ câu không bông ) Đó là lý do nhiều người vẫn ước ao được sở hữu 1 cặp malboro hay red melon tới giờ vẫn chưa toại nguyện mặc dù theo CONHU đã cho mọi người hay bạn ấy đã từng sở hữu nhưng chú cá malboro cách đây mới có 6 năm .Ẩn sĩ có đôi lời như vậy không biết đã làm hài lòng tất cả các anh em chưa:-$ :confused: ....................................................................................B)

18. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Tuyệt vời, cuối cùng cũng có người cho MP biết được Mal và Red là cùng 1 anh em và đây cũng là thắc mắc bấy lâu MP ghi nhận mà chưa biết phải giải thích sau, cách đây khoảng 4 tháng MP có bắt mấy con cá con mà người bạn nói là Red Melon, nhưng khi nuôi lớn lên thì có con giống Red, có con giống Mal bông đầu và cũng có con bông nữa mình y như bồ câu thiếu bông. Một lần nữa cám ơn anh Ẩn Sĩ rất nhiều.

19. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Chào bác CONHU, lâu ngày quá :laughing: :laughing:
    Bác Ẩn sĩ cũng đã giải thích được một phần nào vướng mắc. Nhưng tớ vẫn còn thắc mắc từ đâu mà người Đức đã lai tạo được ra dòng Malboro cách đây 6 năm rồi nhỉ ??? Chắc giá trị 10 con Mal lúc đó là ngất ngay luôn .... :laughing: :laughing: :laughing: . Dự đoán 10 con = 10.000 USD ??? choáng quá đúng không? =)) =))

Hehe .... iem có còn giữ lời nói này sau 3-4 năm nữa không zậy ??? =)) =)) =))

20. conhu

conhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nếu bác muốn giữ lời nói này sau 3-4 năm nữa thì conhu sẽ xem lại,nhưng 90% là sẽ ok với bác đó, nhưng sau 4 năm mà ko có thì bác sẽ thua gì với conhu nhỉ????Bác vào SG uống với conhu 1 ly cafe rồi về ha, hihihi.Nhưng trước tiên bác hãy đọc kỹ nhưng yêu cầu của conhu khi mua cá nha.