Phân biệt manh manh nhật trống mái

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi thanhdkh, 29/7/12.

1. thanhdkh

thanhdkh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Trước hết xin lỗi các anh chị em vì em đã lập topic mới chỉ để hỏi một ván đề hơi ngu ngu :D.
    Nhưng các anh chị ơi cho em hỏi chút.
    Qua đọc bài từ đầu trên diễn đàn thì em đã biết sơ sơ cách phân biệt manh manh trống mái khi chúng trưởng thành rồi. Nhưng các anh chị cho em hỏi là khi chúng còn non thì có giống nhau không? Có phân biệt được trống mái không ạ? Nếu nhờ chủ cửa hàng chim cảnh chọn cho chim trống mái thì có tin tưởng được không ạ? Em chưa nuôi manh manh bao giờ, cũng chưa nhìn thấy bao giờ và đang có ý định mua một cặp về nuôi. Em xin cám ơn ạ

2. thanhnghia.dba

thanhnghia.dba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    *Phân biệt trống mái manh manh nhật còn bị ảnh hưởng bởi màu sắc của chúng. hiện nay trên thị trường thông thường có 3 màu cơ bản: trắng, xám, kem.
    *Màu xám và kem thì dễ phân biệt hơn: con trống có màu đỏ cam 2 bên má, chim tơ cũng có đặc điểm này, còn con mái ko có.
    *Chim màu trắng thì khó phân biệt hơn: chim tơ thì khó mà nhận ra trống mái, khi chim đến tuổi trưởng thành thì chim trống có mỏ màu đỏ sậm, con mái thì mỏ màu cam. chim tơ thì trống mái đều có mỏ màu cam.

ConChimNon and HuyTanBinh like this.
  3. ConChimNon

ConChimNon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    sao mm xám nhà mình được 1 tháng rồi vẫn chưa xuất hiện má màu cam ??? trong khi đó đã biết 1 trống vì nó mọc lông vằn ở ngực

4. cuonganpha

cuonganpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    773
    Trừ màu trắng hơi khó 1 chút, hai màu kia dễ ợt. Cứ nuôi đi biết liền à.