Phân biệt mi bổi trống mái :((

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi tinhyeudamme_bh, 7/5/11.

1. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Chi em hỏi có cách nào phân biệt dc mi bổi trống mái chính xác khoảng 90% ko, em có thamm khảo trên vài diễn đàn thì đa số cao bảo rằng nghe tiếng kêu :(, nhìn râu mèo nếu mọc xuôi theo mỏ là trống, mọc vuông góc là mái :((, to con :(, nhưng mà em đã thử hết rồi. Nghe tiếng kêu với mi bổi thì chẳng con nào kêu:(, còn râu ria thì nhìn lòi con mắt thấy con nào cũng như nhau:(, với lại mắt em cận nữa :((. Còn to con thì ko chắc lắm, mấy bác có cách nào phân biệt trống mái thì tư vấn cho em với :D, thank

phongvip thích bài này.
  2. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    nhờ chủ hàng xùy nên con nào chơi thì bắt bác ạ....chích xác 100% nhá
    Còn họa mi không mở mồm thần tiên khó đoán...

phongvip, RUA01 and tinhyeudamme_bh like this.
  3. kutoan

kutoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    hiện nay mi bổi mà còn phải wan tâm trống mái chắc là hàng của bạn cũng thuộc dạng mún canh me những ng k biết chơi để bán đó

phongvip and tinhyeudamme_bh like this.
  4. huongdu

huongdu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    muốn biết chính sác là chim đực 100% thì khi đi mua bạn nên mời luôn 1 bác sĩ khoa sản đến chuẩn đoán giới tính cho những em mà bạn muốn mua vì đi mua mi mà ko nghe tiếng hót để phân biệt thì chỉ có thần tiên mới đoán được thôi bạ àh

RUA01 thích bài này.
  5. bvchung

bvchung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    Đã chơi mi thì mong bạn hãy nhớ câu Họa mi không mở miệng thần tiên khó đoán trống mái :D

RUA01 thích bài này.
  6. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Cứ theo tiêu chí bạn biết mà chọn là cũng tương đối rồi. Mình đã thấy con mi trống mã mái, nhưng chưa thấy con mi mái nào mã trống đâu bạn.
    Còn muốn chính xác 100% tốt nhất là chờ nó mở mỏ hoặc chủ hàng đảm bảo đổi nếu không đúng chim

7. tungphotor

tungphotor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    mình cũng mới mua lại em mi mái của 1 ông anh. khi bán hàng chủ cửa hàng nói chim chống nhưng khi đem về ông anh thấy nó cứ khẹc khẹc rồi nói my mái nên bán lại cho em với giá rẻ để ông lên SG bắt con khác ! Đặc biệt em này rất nhỏ con nhỏ = chim chích chòe than ah , nhìn rất lanh , không biết phài mái không vì nhà nhiều chống quá rồi mà chưa có mái nào . Và đây hình em nó

Last edited: 13/5/11
  8. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Con này chắc trống đó chú, tại mấy cộng râu mèo mọc theo hướng mỏ:D(ko phải thì bỏ qua):D

9. tungphotor

tungphotor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Em đang cần mái mà :( Con này nhỏ chút xíu Ah như chich chòe ấy . thường nhỏ con là mái hjhj , chờ thêm 1 tuần xem nó mở miệng . Mà các biết làm sao để nó mở miệng không . Chim chống thì bật fire mái , còn mái thì ngược lại Ah hjhj

tinhyeudamme_bh thích bài này.