Phân biệt mi trống mi mái

Thảo luận trong 'Tổ chim Hoạ mi' bắt đầu bởi hoangmozi, 4/8/07.

1. hoangmozi

hoangmozi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    258
    Em đang muốn mua mi con(nhà người ta đang có 4 chú mi con đã biết ăn rồi) nhưng không biết chọn mi trống mái thế nào hết. Bro vui lòng chỉ giúp với nha.

KtsBim thích bài này.
  2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    khó lắm bác ơi,mi lớn còn khó chọn chứ đừng nói chi mi con,hên xui thôi bác ạ,vài tuyệt chiu về nhìn râu trên mỏ nhưng xem ra ko chắc lắm,nhìn màu lông thì càng ko chắc hơn vì mi non màu con nào cũng như nhau,bác cứ nui vài con ,hên xui bác ạ,trên diễn đàn cũng đề cập vấn đề này rùi,bác lật lại coi các topic cũ nhé

KtsBim thích bài này.
  3. hoangmozi

Thích đã nhận:
    258
    Có cao thủ nào giúp mua được không. Từ đà lạt về tp mà mua trúng mấy con mi mái thì thật chẳng ra làm sao. Em đang ở tp hcm chỉ được mấy ngày thôi, có ai giúp mua giùm thì pm cho em nha.

KtsBim thích bài này.
  4. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    bạn lên tiệm chị Đào 341 Lê Trọng Tấn,Quận tân Bình nha,trên đó bà Đào biết lựa trống bán cho bạn đó,chắc ăn lắm.

KtsBim thích bài này.
  5. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bác ấy ở lâm đồng lên đà lạt chơi,giờ về lại thành phố lâm đồng,bác lại xúi bác ấy tới tiệm chị đào:confused: ,theo em bác cứ mua 2-3 con ,ko ít thì nhìu cũng dính một em:D

KtsBim thích bài này.
  6. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    pó tay pác này. nói vậy ko khoa hoc tí gì hết. pác nói may mắn trúng 1 em trống, còn nếu xui .........3 em mái hết thì.............đem về làm mồi nhậu hả?

KtsBim thích bài này.
  7. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    bác phamvuthien đọc kĩ lại đi,bác ấy nói bác ấy ở TP.HCM đc vài ngày kìa,đọc không kĩ còn nói người khác,ở sài gòn không mua mi ở chị Đào thì mua ở đâu,bác thật là...

KtsBim thích bài này.
  8. Bup

Bup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Bạn anhtien0508 có thể giúp mình mua 1 cặp họa mi non không, loại mới tự biết ăn đó, vì mình không thể đút cho nó ăn được. Từ đầu mùa không biết gì cứ tự đi mua, mấy con rồi mà toàn mái.
    XIN HẬU TẠ (Hay nếu bạn có mình mua lại của bạn thì càng tốt. Giá không thành vấn đề.)

KtsBim thích bài này.
  9. hoangmozi

Thích đã nhận:
    258
    buon ghe. em qua tiem chi Dao roi. nhung ba noi lua tu do, khong biet trong mai. hen xui. po tay luon. thong cam may cua em khong co vietkey nen danh khogn dau.

KtsBim thích bài này.
  10. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Bạn chon HM trống con thì theo như tui biết bạn lên nhin mép của chúng con trống khi há mồm 2 mep nó có màu đỏ con con mái co màu vàng và là chim non co thể tự ăn được rùi bạn cứ bắt riêng ra như tui mua mi non mua được con trống khi băt vao túi giấy để 1 lúc là nó hót chuyện. Đấy chỉ là kinh nhiệm của mình tự đúc kết thôi minh thấy là được con ko bít có ai cung ý kiến ko nhưng mình cũng đã chọn như vậy và được chú mi trống non rùi. Chúc bạn chon được chú mi trống như ý .

hoangkimngoc and KtsBim like this.
  11. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    em chưa nghe ai nói về chuyện này lần nào. nghe pác nói hay quá, chắc làm em Mi nuôi quá :D :D

KtsBim thích bài này.
  12. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Chưa nghe thấy kinh nghiệm chọn Mi như vậy lần nào!???:D Mua chim non nói chung người ta đều nhìn vào họng chúng khi há mồm đòi măm măm.Nếu màu hồng đỏ thì con chim đó khỏe mạnh còn nếu màu nhợt nhợt,tái tái thì chắc cú là con này đã yếu sức.Mua về có sống cũng không ra gì.Việc luciano bắt được 1 chú trống là may mắn đó

KtsBim thích bài này.
  13. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    mình thì chọn minon chủ yếu nhìn bộ râu mọc về phía trước và chọn con nào to nhất trong bầy háu ăn là bắt... chúc bạn chọn được mi trống con

KtsBim thích bài này.
  14. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Bạn à minh học điều này qua 4r này đó bạn nào muốn hiểu dõ về Mi các bạn có thể tìm vào chủ đề ' Họa Mi chàng ca sĩ rừng xanh mình thấy đó là cách chon của được đúc kết từ kinh nhiệm của người TQ mình cùng ko nhớ rõ ai đưa bài đó lên nhưng tui thấy bài đó rất hay và dạy rất tỉ mỉ về cách chọn Mi đó.Nếu các bạn muốn tìm hiểu thì cố găng tìm bài đó mà đọc cũng khá dài đó.

KtsBim thích bài này.
  15. bird son la

bird son la Member

Thích đã nhận:
    1
    nuôi mi con làm gì hả bác, cứ chụi khó nuôi chim bổi rồi khi thuần được thì hót miễn chê luôn!hehehehehehe

KtsBim thích bài này.
  16. trungluc

trungluc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    nói không vs hoạ mi non bạn ak, nuôi lên thì phí công + tốn cám=> chim mái. bạn nên mua con đã hót rồi mà chơi, chọn chim hoạ mi non rất khó mà ở quán có đến 90% là chim mái nên bạn sẽ không có cơ hội để so sánh đâu. thằng bạn mình bán chim mi non, nó toàn nhập hàng TQ về, chim trống đã được nhặt lại hết, chủ quán còn kô có cơ hội đc chọn chim trống thì ae chơi chim như chúng ta cơ hội sẽ là rất ít. ak` còn 10% chim trống là bọn nó chọn nhầm nhé, siêu âm lắm lúc cũng nhầm mà:laughing:

hoangkimngoc thích bài này.