Phân biệt Quá Bối

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi cobaovinh, 2/10/07.

1. cobaovinh

cobaovinh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các Bác,

Các Bác cho tôi hỏi: Tôi vừa tậu 1 con Quá Bối size 17cm, giá là 350k. Nhìn thì cũng được, xem kỹ thì nó có 6 hàng vẩy,hôm trước tôi có xem trên báo Cá Cảnh thì thấy cá của tôi khác hoàn toàn với các hình trên báo, các Bác chỉ giúp tôi cách phân biệt loài cá Rồng này, tôi không biết con của tôi là thuộc loài gì nữa?
    các Bác xem hình rùi giúp dùm tui với

Cảm ơn các Bác nhiều!

2. LacViet

LacViet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Nếu đúng như hình bạn post ở link trên thì thành thật chia buồn cùng bạn vì con cá đó là cá rồng Úc (loại cá sống ở Úc Châu). Giống cá châu Úc vảy không lớn như cá rồng châu Á và có tới 9 hàng vảy chứ không phải 6. Giá tiền bạn mua mình không biết có đắt so với bình thường không nhưng con Quá Bối (cá rồng châu Á) thì giá phải gấp 100 lần giá tiền bạn mua con này! Nếu tiệm cá nào nói con này là Quá Bối để dụ bạn mua thì nên tránh xa tiệm đó ra vì họ đã lừa bạn rồi.

3. binhbung

binhbung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tiền mua quá bối được tính bằng đô la mỹ
    chứ không phải chỉ có 350k như bạn nói đây
    quá bối cứ 1cm cá là 100 đô bạn tin không ...

4. khanhec

khanhec Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bối quá!!!!!!!!!

Chào bác!
    Tiệm nào mà bán cho bác con cá đó mà nói là Quá Bối thì xin bái phục. Nếu thật là bác mua ở tiệm thì bác nên post đ/c tiệm đó lên 4r cho anh em.

5. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    350K mà tậu được Em Quá bối thì chắc nhà nhà chỉ nuôi Quá Bối thôi! 350K = 1 em Kim Long Úc khá đẹp thì cũng vừa phải. Chúc sau này bạn có 1 chú Rồng Châu Úc thật hùng dũng.

6. sontruong_vn18

sontruong_vn18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nghe cái giá bạn đưa ra không xem hình thì chắc ai cũng đoán được là kim long úc thôi. Quá bối, size đó thì giá phải hớn 1000usd đấy bạn ạh, cũng may người ta không bán "con mà người ta gọi là quá bối" của bạn với giá 1000 usd đấy.Hihi. Bạn mới tập chơi thì klúc là ok rồi, nuôi để lấy kinh nghiệm từ từ sau đó nâng cấp lên kim long hồng vỹ hay quá bối

7. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Cá trong hình là Kim Long Úc! mua 350k thì hơi đắt có thể giá chỉ từ 200-300k thôi, tùy chỗ nhưng cá bạn nhình đẹp đấy. Mắc chút xíu nhưng mua học hỏi kinh nghiệm cũng ổn. Sau này "nâng cấp" thì bạn có thể mua các giống cá khác như KLHV-HL- thậm chí quá bối cũng ổn. Thông thường Cá rồng trừ (ngân long, KLúc, Thanh Long) thì đa số cá đều có Cer và được tính bằng USD cả bạn ạh

8. sui_coming

sui_coming Member

Thích đã nhận:
    0
    ko sao bạn ơi, cứ yêu cá thì cá gì cũng được, ko cần nhất thiết phải nuôi cá xịn như nhiều bác trên này đâu

9. pik

pik Member

Thích đã nhận:
    0
    Hàng cá bây giờ nhiều ông lừa gà như thật, hôm mình hỏi còn KL hồng vĩ 15cm có 4 hàng vảy đòi 6,5tr bảo cá không fải cao lưng sao đắt thế, ông hàng cá bảo là thế cao lưng thế nào, mình bảo là ít thì cũng fải lên hàng 5 chứ, lão ý bảo là đấy là quá bối... mà nói như thật, sợ vãi, tốt nhất là fải tham khảo anh em trên 4rum rùi hãy mua, giờ chẳng bít đường nào mà lần

10. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    thôi thì bạn lở mua rồi thì thôi....cứ cho là 1 bài học kinh nghiệm đi..

11. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn có thể đem ra trả lại được ko..bạn nói là tại cửa hàng nói ko đúng loại cá..thân.