Phân biệt Red marlboro và Red melon.

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Xuân Lộc, 4/11/06.

1. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi thấy 2 loại cá này rất giống nhau, nhưng Red melon ra sau (mới hơn) Red marlboro. Vậy làm sao phân biệt được 2 loại này vậy? Có ai biết chỉ giáo dùm. Rất cám ơn.

2. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Red Melon và Marlboro thì đều có màu đỏ cả nhưng có hơi khác 1 chút, bác xem ảnh thì rõ ngay thui.

Red Melon đây:

Và Marlboro đây:

Ở Việt Nam đã có hai loại này nhưng Red Melon còn hơi hiếm và giá khá cao, Marlboro thì phổ thông nhưng cũng ít cá đẹp lắm và hay bị lai.

Có 1 loại nữa là Red White cũng hơi giống Red Melon bác xem ảnh để phân biệt:

Last edited: 4/11/06
  3. cá cảnh

cá cảnh Guest

ủa sao tôi lại thấy cập này giống cập da beo quá vậy ta , mà bị lai nữa .

4. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    hình con da beo nó như thế này nè bác ơi, mà da beo nó cũng khoảng 6-7 loại lận đó.

Last edited: 5/11/06
  5. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    hình số 1 ko phải Red Melon hình số 2 ko phải Marlboro chỉ có hình số 3 là đúng thoi,theo mình thấy thì hình số 2 là Red Melon hình số 1 là supersanMerh.haohao xem lại có phải ko ?

6. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Mình quên ko nói rõ hình 2 là con Malboro màu tự nhiên, còn con bị kích màu thì đỏ toàn thân chứ ko phải màu cam như ở hình 2.

còn ảnh con red melon thì mình dùng google để tìm và mình đã được coi cá giống ở VN nên mình chắc chắn mừ, cá ko kích màu thì ko thể đỏ bằng con trong hình 1 đâu. có người nghĩ, phải là mặt vàng mới đúng (có khi mặt vàng là do kích màu quá mức) nhưng theo thị hiếu của người Việt thì mình đỏ mặt trắng đẹp hơn mình đỏ mặt vàng nên con mặt trắng thường có giá trị hơi con mặt vàng (việc thích mặt trắng hay vàng là do thị hiếu người chơi chứ ko ai ép buộc được cả).
    thân chào.

Last edited: 6/11/06
  7. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bạn haohao. Sao mình coi trên mạng và trong phim, sách báo thì thấy có hình những con marlboro màu đỏ rực rất đẹp (không phải màu cam). Như vậy không biết những con đó có bị kích màu không, hay là đỏ tự nhiên? Mình nghĩ nếu đó là do kích màu thì giá trị chúng cũng bị giảm nhiều vì 1 giống cá mới chỉ có giá trị với màu sắc tự nhiên của chúng, nếu là do kích màu thì cũng như hàng "giả" vậy.

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    XUÂN LỘC à lên tv hay sách báo hay ...nói chung là ra mắt công chúng thì những con cá đều được thổi lại cho đẹp chứ không ai lại đem còn màu sắc nhợt nhạt lên cả ( trừ những con được đưa lên với ý như so sánh hay tìm hiểu _ màu tự nhiên), nói kích cũng ko đúng lắm vì họ có thể chỉnh sữa tí qua vi tính ...cũng có trường hợp đó là màu đỏ tự nhiên nhưng với loại marboro mà màu đỏ huyết tự nhiên thì rất đắt, một con bị kích màu để đẹp và 1 con với vẻ đẹp tự nhiên dĩ nhiên màu tự nhiên sẽ cao hơn rồi .

9. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    bác haohao cho mình hỏi,giá của em da beo trong ảnh
    khoảng bao nhiêu ,kích thước khoảng 3 đến 5 cm ,thanks,,,,,,

10. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Theo mình đc biết, da beo khoảng 8cm đã lên bông đầy đủ thì ngoài Nguyễn Thông bán 1,5 triệu/cặp.
    Còn cá size 5cm thì nhà mình đang có 1 bầy, chỉ đang lên bông thôi.