phân biệt sơn ca huế , sông hồng , quảng yên, cát bi

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi nhan1234, 2/6/08.

1. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    có cao thủ nào chỉ cho em cách phân biệt sơn ca huế , sông hồng , quảng yên, cát bi
    4 loại này với người mới vào nghề như em thì giống nhau quá

2. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    bạn cứ hỏi anh cavang,anh minhhieubf là chắc đấy,,,,,,,,,,,,,,,,,,

3. dinhmenhhp

dinhmenhhp Member

Thích đã nhận:
    5
    một cách phân rất rễ bạn chỉ cần đi đến từng vùng
    làm quen với người bẫy chim và xin đi theo là phân biệt được ngay

4. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    hehhe nhưng thời gian ko có thì đi làm sao các bác phân biệt được đực cái ko? day em

5. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Phân biệt sơn ca đực hay cái dễ như nhìn tay phải và tay trái. ai mà chẳng phân biệt được, nếu bạn không biết đến tôi dạy cho.

6. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    chào bạn tui mới đi mua được 3 con chim son ca bánh tẻ, khg biết đực mái ra sao bạn nhìn được không tui mang đến nhà bạn coi giùm nha. bạn cho tui địa chỉ đi. cảm ơn trước

7. minhhp2002

Thích đã nhận:
    252
    Mỗi vùng sơn ca có một đặc điểm khác nhau, nếu nói trên diễn đàn thì khó thể biết đựoc, ta chỉ có thể chia làm hai nhóm chim bắc và chim nam thôi bạn ah.
    Điều đầu tiên là bàn về bộ lông chim khi chim ngoài thiên nhiên
    Cái khác nhau ngoài thiên nhiên là bộ lông, bộ lông nó đánh giá con chim của từng vùng, khí hậu của từng vùng ảnh hưởng rất lớn đến bộ lông con chim.
    Bàn về giọng hót mối chim có một giọng hót khác nhau tính cách con chim khác nhau, điều này thì quá khó bàn luận. Đời người chơi chim sở hữu được bao chú chim mà có thể nhận biết hay đánh giá được hết pải không.
    Điều thứ hai khi con chim được nuôi trong lồng.
    Chim hai vùng bắc và nam khi có tuổi lồng bạn thử ngắm xem nhé bộ lông thì sao nhỉ, đều là màu hơi hồng đỏ, nhưng chim bắc thì bao giờ bộ lông cũng có ánh mầu tuyết bóng trên bộ lông của chim, điều này nhận rõ nhất là chim vùng Quảng yên, chim sông hồng,cát bi cũng có tuyết nhưng sẽ không thể nhiều như chim Quảng yên được. Chim Nam thì không bao giờ có tuyết trên bộ lông của chú chim. Còn về hoa lông và chấm hoa ngực
    Giọng hót thì sao nhỉ chim hai miền đều có giọng hay cả, có những chú chim huế thôi nếu hót lên hồi lèo còn hay hơn cả chim vùng quảng yên hay cát bi sông hồng, về âm thanh thì chim vùng ngoài bắc do khí hậu âm thanh nghe trong trẻo luyến láy cái điều này khi bạn nghe dễ cảm nhận chim vùng nào ngay thôi. Có người nói chim bắc có giọng kép, chim nam có giọng đơn, điều này kiểm chứng của người bẫy chim nhiều nghe ngoài thiên nhiên thì họ nói họ không hiểu từ giọng đơn hay kép này là gì nữa. Chỉ có hồi chim thăng lên, chim xuống, chim cho con ăn, hồi gọi chim mái thôi hồi này là hồi nghe hay nhất các bạn ah.
    Bàn về chim non đút
    Chim non đút lên sẽ hót không bao giờ hay bằng chim già rừng, điều này ai nuôi cũng biết. NHưng mang chú chim non đi bẫy chim ngoài thiên nhiên thì con chim non sẽ rất hay các bạn ah.
    CÒn nhiều nữa nhưng nói thì dài quá, các bạn cứ nuôi thì sẽ nhận ra ngay. CÓ gì nói không pải mong các bạn góp ý nhé.

hai_putzmeister and LongLB like this.
  8. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    bài viết của bác hay quá.theo em thấy thì anh em ở hải phòng có kiến thức rất rộng về sơn ca.em cũng hay xuống hải phòng và thấy ở hải phòng rất nhiều người chơi sơn ca nhất là ở chỗ vườn hoa tam bạc em thấy ở đấy có mấy nhà treo rất nhiều sơn ca và cu gáy`

9. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    vậy à còn theo cách phán đoán của em thì tất cả những bác chơi sc ở phải phòng cũng như tất cả các chỗ em biết và đã từng ghé quả hỏi và giao lưu thì hầu như các bác ý ko dám đoán chim nào là đực là cái đâu chỉ nghe hót mới xác định được thôi bác ạ

10. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Điều này thì chỉ đúng với chim già rừng và những người chơi lâu năm có kinh nghiệm thôi mà cũng phải bắt chim ra ngoài chứ nhìn thì khó lắm, như bác nói " ai mà chẳng phân biệt được" như thế có hơi quá lời không???

11. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Chỉ trừ trường hợp sơn ca non chưa thay lông thì khó xem thôi, còn kể cả san ca non nuôi 1-2 năm rồi xem cũng giống như sơn ca đuổi già rừng. Các bạn chịu khó nghiên cứu trên diễn đàn này có rất nhiều bài dạy cánh phân biệt sơn ca trống mái. Điển hình có bài của bạn Ducyen người Tp.HCM có cả ảnh minh hoạt rất chi tiết tôi thấy đúng đến 99,9%. Tôi đã bắt những con sơn ca ở nhà ra nghiên cứu đều thấy đúng như vậy, vì tôi nuôi cả trống lẫn mái mà. Bây giờ mà đi mua sơn ca đuổi thì chắc ăn 100% rồi. Cái quan trọng là nuôi đến bao giờ nó mới chịu mở mỏ thôi chứ không thể mua nhầm mái được.
    Mà các bạn thấy những hàng bán chim có địa điểm cố định bao giờ người ta cũng chọn trước rồi mới bán lại, cho nên họ sẽ khẳng định chắc chắn là chim đực khi bán cho bạn.

12. minhhp2002

Thích đã nhận:
    252
    chim già đồng thì 10 con chúng 10 con, chim non bánh tẻ 10 con đoán đúng 2 thôi xác xuất ghê lắm. còn chim già thì nghe hót chẳng qua chủ cửa hàng muốn bán cho các bạn tận mục sở thị. sau nay khỏi thắc mắc