phân biệt than con trống

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi dang khoa, 18/6/07.

1. dang khoa

dang khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    đây cũng là vấn đề nan giải vì vào mùa chim rồi mà kinh nghiệm lựa than trống con cua em con yếu quá nên nhờ các bác chỉ dùm . em cung biết niều cách lựa lắm nhưng khi gặp ổ than con của thằng bạn nó lấy được nó bán 100k 1 ổ 3 con thì ko biết là có mấy con trống nữa nhờ các bác chỉ dùm vì sợ thằng đó nó lấy con trống của ổ đó ra rồi thay con mái của ổ khác lớn hơn thay vào . em rối quá cái vụ than này~X(

2. thienly1q2

thienly1q2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Do ko có kinh nghiệm thực tế nên mình bị ăn một quả lừa rồi đấy, bạn ạ.Ngay đợt đầu tiên có than con về ,mình mua một con .họ nói nhìn cái cằm nó đây này ,cằm đen là trống .còn lợt ,lợt là mái.Họ còn chỉ trong lồng có mấy con cằm đen _trống_ ,con cằm trắng_mái _cho mình nhìn nữa.Cái cô trẻ trẻ tên 12 gì đó.Ở bức tường ,bên phải thuận kiều )
    (mình đã mua của cô ấy mấy con bổi ,đã tương là quen rồi ,nó ko lừa mình.)Để chắc ăn mình bảo cô ta bao trống nhé, ok ngay.Thế là ẵm về -80k-lận. Hết sức chăm bẵm ,cào cào, dế, còn phải đút trứng kiến bột dinh dưỡng thang đầu nữa.Nó lớn nhanh như thổi,nay cầm một bụm tay đầy.Mọi thứ đều như ý cả ,mỗi tội cái ngực nó giờ trổ xám.Một người bạn tới chơi bảo:mái chắc.Đau quá nhưng biết làm sao ,chả lẽ ra mắng vốn nó cho lộ cái ngu của mình? Đành an ủi nuôi mái để sau vực bổi vây.
    Đấy là kinh nghiệm buồn của mình ,bạn cẩn trọng nhé.thân chào.

3. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Trong diển đàn củng có bài về xem than trống mái đó bạn , bạn nên tìm đọc để thêm kinh nghiệm ,
    theo mình nếu chim non thì bạn nên xem mỏ dưới của nó có cái rảnh tạo thành một góc nhọn, con trống thường có gờ sâu và rỏ ràng , con mái thường cạn , và lài hơn ko rỏ ràng nhất là tại ngay mủi của góc nhọn ko sâu , còn màu thì nhất thiết là phải đen , mình thường xem kiểu này , và những cao thủ chổ mình củng vậy cả vài trăm con chim con lớn lên ko thấy 1 con mía chúc bạn may mắn

4. quang duy

quang duy Member

Thích đã nhận:
    0
    than trống than mái thực sự rất dễ phân biệt nếu chúng thực sự cùng một tổ . một tổ khoảng 4 con thì có từ 1-2 con mái . còn lại là trống . một tổ khoảng 3 con thì 2 trống .1 là mái . nói chung tỷ lệ trống cao hơn mái .cùng một tổ thì con trống lớn con hơn . miệng to hơn chân cao và rộng hơn , coi chùng bị mấy người bán chim lừa nha. người ta bỏ than mái tổ này vào tổ khác mà ta tưởng là cùng một tổ nếu bắt con to dễ nhầm con mái lắm . than trống mình dài vào to hơn lông đậm và đen , đặc biệt là lông đốm phải màu vàng đậm đen . đốm cổ nhiều . máil ông đốm cổ nhỏ và ít.
    chú ý nếu chỉ nhìn vào lông ức thì chưa đủ :
    + có loại cổ vẫn có lông đốm vàng nhưng ức lại ra mầu xám . đừng vội buồn .tôi cũng đã từng gặp trường hợp này và đã bán rẻ cho người khác . hãy thuận trọng chú ý lông cổ nếu đen và óng (bóng ) và lông lưng cũng như thế thì chắc là con chim bạn là trống rồi.
    + nếu mà lông ức mầu nâu đen đậm thì yên tâm chống chắc rồi .

5. dang khoa

dang khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cám ơn các anh em đã giúp đỡ . mà xin cho hỏi tí nữa nhé có phải tróng ổ thì chim trống đầu bự và chân cũng bự phải ko

6. hoami&gachoi2

hoami&gachoi2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    mình cũng mới nuôi một con than non. Chưa đổi lông nhưng hót chuyện nhiều lắm ko biết tróng hay mái?

7. luhanh

luhanh Member

Thích đã nhận:
    4
    mình cũng đã một lân mua chim than con còn nhỏ lắm chủ tiêm chỉ mình là con trống thì mép vàng ngắn còn mái thì mép vàng dài .bạn nào rành hơn xin góp ý thêm về mình vói aimail của mình : trungluhanhcodon@yahoo.com