phân biệt trống mái và chọn giống

Thảo luận trong 'Sinh sản - Lai tạo - Phân biệt cá bettas' bắt đầu bởi pitchu, 1/4/10.

1. pitchu

pitchu Member

Thích đã nhận:
    7
    mình mới tập nuôi đẻ cá chọi .
    cho mình hỏi cách phân biệt cá trống cá mái và nên chọn cá giống trông thế nào . mình là newbie nên mong các bạn cho hình ảnh cụ thể .
    và ở hà nội có thể mua cá ở đâu là tốt

với lại cho mình hỏi cách nhìn bụng cá mái sao để biết sẵn sàng đẻ rồi . mình nghe nói nó rạn bụng ra nhưng chưa thấy bao giờ mong được chỉ bảo

Last edited: 1/4/10
  2. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Phân biệt cá chọi trống, mái đơn giản mà bạn. Bạn chỉ cần biết con trống to hơn, màu đẹp hơn, vây dài hơn con cái là được, cá mái trông ngắn người, màu thường chỉ có mà nâu or ghi đậm, đặc biệt luôn có sọc đen trên người, vây&đuôi cúng ngắn và nhạt màu hơn. Nếu bạn nuôi cá đẻ chỉ để lấy cá con nuôi chơi thì chỉ cần chọn cặp cá to, đẹp, khoẻ, con trống dữ dằn là được! Còn nuôi đến tầm pro thì cũng phải pro lắm! Muốn rõ ràng hơn bạn tìm trên ABV, các đàn anh nói rất cụ tỉ.
    Cá mái lúc sắp đẻ thì ngoài cái bụng căng tròn ra, sẽ có một chấm nhỏ màu vàng nhạt ở chỗ ... như trứng đang nhú ra đấy bạn ạ!

pitchu thích bài này.
  3. tanhuyen

tanhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    cho e ké tí nha
    bác nào bit chỗ nào có ca mái chỉ rùm e vói cá đảm bảo một chút cảm ơn các bác ...