Phân biệt trống mái vẹt Mã Lai

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi phuongpn, 27/7/12.

1. phuongpn

phuongpn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    749
    Tình hình là mình được tặng 1 em cock (Két Mã Lai) và đang thả nó ngoài sân. Lexie (tên của con vẹt) nhanh chóng làm quen với một em cu Pháp còn non. Tuy nhiên, do bạn cu Pháp này đã bay mất mấy bữa rồi (chim non mới nở nên mình chưa cắt cánh vì cứ nghĩ nó chưa biết bay) nên bạn cock nhà mình cô đơn dữ lắm do mấy em cu còn lại thì không chịu chơi với nó. Do đó, mình đang dự định tìm cho nó 1 bạn đồng hành mới. Vậy ai có kinh nghiệm nuôi chim két Mã Lai cho mình hỏi:
    - Con vẹt của mình là trống hay mái? Theo như tài liệu mình đọc trên mạng thì chắc là mái do phần màu cam trên má nhỏ và nhạt màu?
    - Mình muốn tìm một con cock màu xám thì mua ở đâu và cách phân biệt trống mái.
    - Trong trường hợp nuôi cả hai con đều là trống hoặc mái thì có sao không?

2. dovan

dovan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    555
    cock xám ở tiệm thái dương, đối diện bar nghệ thuật, bắc hải nối dài mới về rất nhiều

loại trắng như thế này có khoang >50 con, loại xám có khoảng >20

bác nhớ để ý kĩ vụ hói đầu, chim mới về nên hơi yếu, chắc sx ở vn, hàng loạt và trùng huyết nên hói. E chưa tim hieu kĩ vụ hói này ảnh hưởng gì nhưng có người nó bọn hói k biết đẻ (người mà vậy thì tây vô sinh nhiều hơn vn =)) )

phuongpn thích bài này.
  3. yeuchimvet

yeuchimvet Active Member

Thích đã nhận:
    5
    nghe bạn dovan nói mới để ý,hôm bữa ra tiệm chim xem 1 lồng yến phụng,mặc dù là chim tơ nhưng còn nào trên đầu cũng bị hói kiểu như ai nhổ mất nhúm lông trong khi các lông thân thì rất đẹp và bình thường,vậy là chim bị đồng huyết nên xảy ra hiện tượng vậy dovan nhỉ

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:44 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:43 PM ----------

theo mình biết vetmalai này khó đẻ đó bạn,trên 5s có người vẫn nuôi đẻ được,nhưng ấp ra con khá khó khăn,tóm lại gian nan đó

4. nxvinh

nxvinh New Member

Thích đã nhận:
    1
    con vẹt của bạn là trống đó ...con mái trồng mắt màu đỏ ,màu nó không được đậm màu ,tại gì nó còn nhỏ chưa tới tuổi trưởng thành

5. giadinhbusu

giadinhbusu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    Lúc trưa em mới ghé tiệm chị Đào ở Lê Trọng Tấn, thấy co vẹt Mã Lai màu xám đó anh! :) Em cũng đang khoái mấy em này, hôm nay vừa đi một vòng khảo sát giá, mai em sẽ đi mua một cặp! ^^

6. phuongpn

phuongpn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    749
    Cám ơn Khoa vì thông tin nhưng mình đã mua 1 con xám được 1 tuần rồi tại khu Thành Thái 350ng/ con. Trống hay mái thì chịu không biết vì khi chim còn non thì cũng khó phân biệt. Vẹt Mã Lai nuôi được đó, chị GC có 1 bài rất cảm động tại đây:
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=759&page=1

7. umbala

umbala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    mình cũng thích nuôi em này,ko biết 1 nuôi 1 cặp trong chuồng bao nhiêu thì vừa nhỉ,giá khoảng bao nhiêu hả mọi người?hôm mình ra chín đào,nhìn mấy e cock te tua thấy chán nên cũng ko hỏi giá

8. cuonganpha

cuonganpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    773
    Có pác nào có thêm thông tin về vụ hói đầu này không ạ, xin chia sẻ giúp...

9. dovan

dovan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    555
    xin trích 1 post của chị GC về loại vẹt này:
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=33

lưu ý thêm là hình như bọn vẹt bán ngoài tiệm hầu như hói hết! phải chú ý cẩn thận khi lựa chọn chim nuôi

Last edited: 2/8/12