Phân biệt trống mái

Thảo luận trong 'Tổ chào mào' bắt đầu bởi nambeach, 1/2/10.

1. nambeach

nambeach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    Hôm qua em mới mua 1 em chào mào bổi (gốc Huế), mào em nó rất cao và đẹp nhưng em chưa nghe em nó hót gì cả, chỉ nghe nó kêu thôi? Không biết nó có phải là em mái không vì em thấy chào mào rất mau hót. Vậy mọi người chỉ giúp em xem phân biệt chim trống, mái như nào với.

Em cám ơn mọi người

Tuanlehuuminh, chaomaobt and phutdn like this.
  2. phutdn

phutdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Bạn chịu khó đọc lại bài "Chăm sóc và tập dợt chào mào" của anh HoangDL nhé. Anh viết rất chi tiết rồi đó.
    Thân./

nambeach and chaomaobt like this.
  3. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    Chào mào cũng tuỳ con bạn ơi, nếu hên và biết cách chọn thì sẽ gặp em chào mào ưng ý. Về nhà 1-2 ngày là hót ngay. Khi mua bạn nên chọn những con chịu đấu hót, sổ giọng dài thì về nhà sẽ nhanh hót hơn.
    Chim chưa hót không có nghĩa là chim mái, bạn ráng đợi 1 thời gian nữa nhé, chăm em nó ăn uống đầy đủ thì em nó sẽ mở miệng thôi àh.

phutdn and nambeach like this.
  4. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Chào mào tuỳ con thôi anh!Có con mới về mấy ngày đã hót còn có con cả tháng!Chim mà cứ wuyt weo,wut weo,wut weo weo hoài mà ko hót được giọng dài hơn 4 tiếng là chim mái!chim trống có thể hót được giọng chim mái nhưng chim mái ko thể hót giọng chim trống đc!

chaomaobt thích bài này.
  5. Maidungcp

Maidungcp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Bạn hãy chăm sóc tôt một thời gian nữa xem sao nhiều con lỳ lắm về nhà một thời gian dài nó mới hót hi vọng nó là con đực

nambeach and chaomaobt like this.
  6. nambeach

nambeach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    Xin cám ơn các bạn, sáng nay chú chào mào của mình đã hót rồi, rất to nhưng mình k biết phân biệt các loại giọng của chào mào, mình nghe thấy nó hót 5 tiếng một lúc.

chaomaobt thích bài này.