Phân bố các lớp cát sỏi sao cho hợp lí ?

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi bossman, 14/1/08.

1. bossman

bossman Member

Thích đã nhận:
    0
    HỒ của em vừa rồi bị hư nền đất sét trộn, do làm quá nhão. Nay em cố gắng khắc phục bằng cách rút hết nước ra, lấy sỏi ra. Và em dự định nén chặt nền đàng hoàng lại. Em ra ngoài mua 1 kí cát trắng (dùng để ngăn nền trồi lên, tan vào nước), 1 kí sỏi nhỏ ( giống cát, loại 1mm), và mua thêm 4 kí sỏi to (loại 2-3mm).

EM dự định nén chặt nền lại, sau đó cho cát trắng lên trên che nền. Nhưng có 1 thắc mắc nhỏ là ko biết nên rải sỏi nhỏ tiếp theo lên hay sỏi to lên. Cái nào lên trước, cái nào sau cùng? Hay là ko cần rải thêm sỏi nhỏ, chỉ cát trắng và sỏi to là đủ.

Tại em nghĩ cát trắng xong rồi đến sỏi nhỏ sẽ giúp che lắp toàn diện phần nền, ko bị trồi lên..

Vậy, làm cách nào là tốt vậy các anh ?
    Em xin cám ơn.

2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Theo thứ tự setup nền, lớp nào chặt hơn nằm bên dưới. Mục đích để giúp cho nền thông thoáng, tránh ủng thối hư nền và rễ cây, tạo môi trường tốt cho vi sinh có ích sinh sống. Vì vậy khi sử dụng nền có dinh dưỡng, lớp trên cùng chỉ có thể là sỏi nhỏ hoặc nham thạch. Rải cát lên trên cùng để nén nền lại là điều tối ky. Bạn có thể dùng cát trộn với đất sét hoặc lớp dinh dưỡng để phần nào tránh xì nền.

3. bossman

bossman Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu vậy, em làm theo thứ tự :

- Nền đất sét -> Cát bột trắng ( ngăn xì ) -> Sỏi nhuyễn nhỏ -> Sỏi to ( loại 2-3mm)

Là đúng phải ko anh.

4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Nền đất sét trộn cát sông-> sỏi nhỏ .

5. bossman

bossman Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn sự tư vấn của anh ạ. Em sẽ cố gắng để làm được 1 bể thật đẹp.

6. NguyenHuy

NguyenHuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ui, theo Huy thì lỡ rồi, đem đống bùi nhùi ra phơi nắng cho nó bớt nhão đi chứ đệm cát dày cho nó ko xì ra là giết cây rồi, vừa cắm vào rễ yếu xìu sao mà bon chen với lớp cát dày cho nổi... tốn thêm tiền cây thôi :(.