Phân cá và thức ăn thừa!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lehoangphuc, 12/12/07.

1. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Setup hồ của mình ...có sõi trắng lót dưới đáy bằng phẳng...vì hồ nhỏ quá mình ko làm máy lọc đáy được....thức ăn và phân đóng dưới đó...mỗi lân thay nước,dùng cay hút phân ko thể nào hết được..hút phân ra ngoài gồm nước 1 tý xíu hết nước trong hồ ...Máy bác có cách nào tốt, giọt phân và thức ăn thừa sạch sẽ ko...sao mỗi lần thay nước mình thấy trong hồ có mấy cái cặn và đục thế..nhưng lọc 1 thơi gian sẽ trong lại

2. leontran

leontran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác mua men vi sinh bổ sung vào hồ cá đi, men giúp phân hủy phân của cá mau hơn! thân!

3. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tại sao bạn rải được 1 lớp sỏi mà không làm lọc đáy được ? Còn nếu như không xài lọc đáy mà muốn rải sỏi thì rải 1 ít thôi cho có, rải nhiều thì vệ sinh mệt như bạn đã bị đó :D

4. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì ko nên rải sỏi nếu bạn ko có điều kiện làm lọc đáy. Bỏ hết sỏi trong hồ ra , để vài cục tượng trưng cho em nó có trò chơi thôi, có như vậy thì việc vệ sinh hồ của bạn mới dễ dàng,nếu ko thì ...:D, phân lâu ngày ko dc sử lí thì, chuyện gì đến nó đến.

5. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Trước tiên mình cảm ơn mấy bác góp ý cho chủ đề mình....Mình cũng biết thế..tại vì hồ minh nhỏ quá...Làm lọc đáy ko được, nếu làm được thì mình đã làm rồi....KO bỏ sõi nhìn cái hồ mất thẩm mỹ quá huhuhuhu..Ko còn cách nào tốt hơn a 2 bác

6. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Hồ nhỏ cỡ nào mà ko làm lọc đáy dc??? Hồ 5 tấc tui làm lọc đáy có sao đâu, ko làm lọc đáy thì đừng bỏ sỏi, nói như bác hồ ko rải sỏi là mất thẩm mỹ thì ở VN này chắc nhiều hồ cá mất thẩm mỹ lắm :(

7. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Hồ mình có 3 tấc à...Mình là sinh viên ở SG mà..Cái Phong thì nhỏ sao mà chơi hồ lớn được...Xin lỗi các bác mình ko co ý nói là hồ cá ko có sõi là mất thẫm mỹ..Mình thì cảm thấy cho riêng mình thôi...Vì mỗi người có cách setup và trang trí hồ riêng mình mà...............

8. TommyTy

TommyTy Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ở SG khúc nào mình giúp bạn làm lọc đáy cho để nuôi em cá đó mà phân như vậy thì nước bị nhiễm NH3 có khi chít cá đó mình giúp bạn làm lọc đáy giùm cho 3 tấc mình cũng làm được chỉ có điều hơi phí tiền chút thôi mà bạn kể hồ bạn sao mình bít trước có gì gửi tin nhắn cho mình mình làm giúp cho ^^.Bao mình 1 chầu cafe là được hihi. Nếu bạn mún làm lọc đáy chuẩn bị sẵn 55k và 1 cây cưa mình làm giùm cho hồ mình 4 tấc cũng làm lọc đáy được nè

9. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @ lehoangphuc : nếu rảnh em vác cái hồ đến nhà anh làm cho, đang còn thừa 1 mớ vỉ nhựa + sỏi.... (cho em la hán vô cái xô nào đó tạm, đem về chạy lọc rồi bỏ em vào khỏe re à).. nhớ đem theo máy lọc nhé :D... phí là : 8 cho anh nghe được rồi :D

10. lili2004

lili2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    CHO HỎI :mình dùng lọc 25w cho hồ 6 tấc, dùng sỏi trắng to sau 3 tháng mình thấy dưới sỏi chất dơ wá trời mà ko rơi xuống vỉ lọc, nc thì cũng trong nhung mỗi khi mở lọc thì nc từ hộp lọc chảy xuống làm bay bụi mù? ko bít thêm sỏi hay thay sỏi nhỏ khác đây,tks

11. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Có 2 nguyên nhân:
    _ Sỏi quá dày, chất thải bị phân hủy ko kịp lọt xuống dưới
    _ Cho ăn quá nhiều => thức ăn thừa or cá ị nhiều

Khắc phục:
    _ Bạn rải sỏi mỏng lại, cho ăn vừa đủ, vớt thức ăn thừa ra.

Còn chuyện nước từ hộp lọc chảy xuống làm bay bụi mù thì cứ kệ nó, hiện tượng chỉ xảy ra khi mới mở máy bơm thôi, sau đó 15~30' là lại trong vắt. Có thể là do máy bơm quá mạnh trong khi hồ lại nhỏ, có khi lực nước chảy xuống còn khoét một lỗ trên bề mặt sỏi, mình nghĩ bạn nên thay cái bơm chừng 12~15W là ok

12. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Phúc cảm ơn mấy bác đã quan tâm và chia sẽ kinh nghiệm làm giùm mình....Như thế vui biết mấy bác tommyty và bác dungvo..Mình ở q.10...Hồ của mình đây : [​IMG]

13. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Cuối cùng mình đã làm được lọc đáy ..tổng cộng tốn 120k....Cảm ơn Em TommyTy rất nhiều đã qua nhà mình setup lọc đáy giùm mình...Hồ minh nhỏ quá làm thêm 1 cái lọc nhựa ko được nữa...Lọc nhựa hồ minh nhỏ..chạy 2 cái máy lọc thì lọc nhựa bi tràn ra ngoài...Chán ghê..Ko biết bác nào có cách nào ko nhỉ

14. TommyTy

TommyTy Member

Thích đã nhận:
    0
    Tại vì hồ anh thuộc kiểu Jebo nếu bây giờ anh mún xài 2 máy lọc thì anh phải setup thêm cái lọc kiếng và với diện tích hồ của anh thì anh chỉ nên dùng lọc kiếng 2 ngăn là đủ nhà em xài 1 máy lọc nhưng em xài tới 2 line và em cũng chỉ xài lọc kiếng 2 ngăn tại nhà em nhỏ mà :D.Xài lọc kiếng 2 ngăn thì tất nhiên hộp lọc Jebo của anh phải bỏ ra để đặt cái lọc kiếng lên rồi. Anh có thể suy nghĩ cho kỹ rồi mình hãy làm hôm wa về em bị má em la quá trùi hiz. ( Về trễ) :(:)((

15. TommyTy

TommyTy Member

Thích đã nhận:
    0
    Em xin lỗi anh nha sáng nay wa nhà anh không được tại vì em có công chuyện thôi anh cứ send yahoo cho em nếu rảnh thì em wa nhà anh

16. lili2004

lili2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sỏi trắng to nếu rải mỏng thì máy bơm hút dưới vỉ xa dc ko ? hay fải thay sỏi nhỏ?

17. TommyTy

TommyTy Member

Thích đã nhận:
    0
    chậc cái topic này không còn ai wan tâm nữa hả ta . Phân cá là vấn đề nan giải mà không ai góp ý à

18. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    vấn đề phân cá đã được mổ xẻ và phân tích rất nhiều... mọi cái đều hay hết đó bạn, cứ theo vậy mà làm đi. còn nếu muốn khỏe và nhẹ người nữa chắc bạn nên nuôi cá La Hán Nhựa (mủ) thì khỏe nhất :D. Thân

19. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    hì hì hì.....Nói như bác dungvo thế con gì là thú vui nữa...Nuôi cá chủ yếu là gì nè, chủ yếu là được ngắm nhìn nó bơi và tung tăng , đua giỡn...còn cá nhựa thì khỏi cần nói các bác cũng biết......Giờ làm được lọc đáy rồi, ko sợ về vấn để này nữa...Mình chỉ nuôi 1 em bột kingkamfa thôi, vì phòng nhỏ quá...Nhưng càng ngày mình càng thấy nó đẹp ra và bự ra hì hì hì

20. Steven7290

Steven7290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chà,thấy các bác bàn luận em cũng góp tí ý kiến cho vui!
    Bỉnh thường thì khi thay nước em hay thò cái ống vào (cái bể đặt trên cao) và cho đầu kia thò vào cái xô đặt ở dưới thấp. Sau khi đưa miệng vào ...hút 1 cái ở đầu ống trong cái xô (cẩn thận nuốt nước cá thì khổ hix hix) nước theo nguyên lí bình thông nhau sẽ rút từ trong hồ vào trong cái xô,nhờ lực hút của nước em đưa cái ống đi hút khắp hồ ,thế là phân và chất thải bị hút veo veo ,cứ y như máy bơm vậy hihi!(nên chọn cái ống có đường kính nhỏ thôi để hút nước ít ,lực hút mạnh =>hút được nhiều phân và chất thải)

còn khi sau khi đã rải sỏi,các bác lấy cái chai nước suối,cắt cái phần đầu ra ,lấy cái nắp khoét 1 lỗ vừa bằng cái ống,đậy nắp vào chai và chui cái ống vào,cứ thế đưa đi mà hút ở trên lớp sỏi -> sỏi sẽ nằm yên ( do tiết diện hút lớn ->lực hút không đủ mạnh để hút sỏi) còn chất thải đi vào cái bầu (được cắt ra từ đầu chai nước) từ đó chui tọt vào cái ống một cách dễ dàng.

Thường em làm theo cách này thì sau khi rút khoảng 1/2 nước trong hồ thì chất thải cũng vừa sạch ,chêm nước mới vô là vừa!Không biết cách này mấy bác có xài không chứ em xài hiệu nghiệm vô cùng!

Còn nếu nói hút phân và thức ăn thừa mà không cần thay nước thì theo em lọc đáy là tốt nhất rồi!
    Em nói hơi khó hiểu,có đoạn nào thắc mắc các bác cứ hỏi,em sẽ post hình lên cho các bác xem!