Phần Cuối Lộc Rừng Tây Nguyên

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Ông già nam bộ, 17/2/12.

1. Ông già nam bộ

Ông già nam bộ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    735
    Tiếp Theo Và Hết Của Chuyến Giao Lưu Cùng Các Nghệ Nhân Gia Lai,Sau Đây Là 1 Số Hình Ảnh Khó Quên Khi Đặt Chân Đến Gia Lai
    -- 1 : Chương Trình Tiếp Đón Ân Cần Của Các Anh Em Nhà Máy Thủy Điện ĐAKPIHAO2 :

--2 : Hình Ảnh Giao Lưu Cùng Các Nghệ Nhân Của Nhiều Ngành Nằm Trong Bộ Môn Sinh Vật Cảnh
    -- 3 : Mô Hình Gà Rừng Được Nuôi Nhốt Và Sinh Sản Trong Môi Trường Gần Thiên Nhiên Của Nghệ Nhân Tài ( Gia Lai )
    [​IMG]-- 4 : Điểm Khác Biệt Giữa Rọ Gà Gia Lai Và Rọ Gà Sài Gòn
    ---- NOTE : Đề Nghị Nho Nhỏ,Mong Anh ThanhGec Diễn Giải Cách Làm Chốt Cửa Của Rọ Gà Và Phần Dây Cột Giò Gà Mồi 1 Cách Đơn Giản Và Nhanh,Gọn,Hiệu Quả Cho Anh Em Tham Khảo Và Học Hỏi,Cảm Ơn Anh ThanhGec
    --- SAu Đây Là Phần Video

-- 1 : Tham Quan Gà Rừng Rặc Của Anh ThanhGec Nuôi Thả Rong,Cực Kỳ Dễ Thương.....
    [video=youtube;QHaLqlWrxB8]http://www.youtube.com/watch?v=QHaLqlWrxB8[/video]
    --- 2 : Gà Mồi Của Khách Phương Xa Đá Với Gà Rừng Rặc Thả Rong Của Nghệ Nhân CHÚ TÁM :
    [video=youtube;vRtIZqOK4aQ]http://www.youtube.com/watch?v=vRtIZqOK4aQ[/video]
    ---- Cuối Cùng,Xin Chân Thành Cảm Ơn Anh ThanhGec Và Tập Thể Các Nghệ Nhân Bộ Môn Gà Rừng Thành Phố Gia Lai,Các Anh Em Nhà Máy Thủy Điện ĐAKPIHAO2 Đã Đón Tiếp Nồng Hậu Các Anh Em Đến Giao Lưu,Đây Là 1 Kỷ Niệm Khó Quên,Mong Rằng Mối Quan Hệ Này Sẽ Ngày Càng Gắn Bó Lâu Dài Và Chặt Chẽ Hơn,Xin Trân Trọng Cảm Ơn Tất Cả Anh Em
    THE END

2. nhocalone

nhocalone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    592
    Hoành Tráng Quá,HEHEHE,Chú Sơn Chắc Xỉn Dữ Lắm Đây

3. thanhgec

thanhgec Active Member

Thích đã nhận:
    176
    Sau thời gian ém quân thì nay chú Sơn cũng chịu làm Tổng biên tập ha. Nhưng Tổng biên tập hơi tâng bốc AE Gia Lai quá.
    Cái chốt giỏ gà là của tác giả Mr Tài hay Mr Tám gì đó, không biết là của ai nữa. Đơn giản là ra chợ mua trục gắn kim máy may, khoan lỗ hai bên của miếng gỗ, cho vào mỗi bên một cái lò xo nho nhỏ, gắn trục vào và vặn lại là xong.
    Còn cái vụ cách cột dây chân gà mồi thì để nghiên cứu lại nói làm sao cho dễ hiểu nhất (chắc là bằng hình vẽ), sẽ nói sau vậy.
    Mục tiêu của các dụng cụ đấy là đẹp, tiện lợi, mở và nhốt gà nhanh nhất để tranh thủ thời gian chứ không mấy em bổi về bị động là biến mất.

4. phamngoctam

phamngoctam Hội phó cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    2,651
    Bác Sơn nói hết rồi Con biết nói gì thêm...nhưng chuyến đi này tuy ngắn nhưng rất vui Bác nhỉ...

nhocalone and Ông già nam bộ like this.
  5. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Sáng sớm thức dậy ,à được nghe gà rừng gáy trong nhà mình thì còn bằng phải không các bác??Em cũng đã từng nuôi gà rừng đẻ nhưng không thả ra như bác Thanhgec được...rất cảm ơn phóng sự của Bác mong bác tiếp tục có những bài viết như trên.

Ông già nam bộ thích bài này.
  6. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    gà của bác thanh thả rong đẹp thật nhưng em gà mái hình như là gà lai. Còn các chú gà của bác Tài hình như là gà lai hết phải không bác Sơn?

7. Ông già nam bộ

Ông già nam bộ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    735
    Đúng như nhận xét của cháu. gà mái của Thanh là gà lai. a THANH có mái rừng rặt, hôm đến tham quan 2 bác cháu quyết định thả rong luôn ,nay cô nàng nầy đả kết Mode chàng trống rừng nầy rồi chịu định cư và bắt đầu chịu trống rồi chuẩn bị cho trứng...còn gà bác Tài là mái lai thả rong trong vườn cafe trống rừng về đạp mái cho ra nhửng chú gà con trong hình đó,chú củng được bác Tài tặng 1 con mái về nuôi làm giống đó.

anxuanloc, Chí Tình and nhocalone like this.
  8. mcbt

mcbt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    gà của a thanhgec nuôi từ nhỏ hay bẩy về mà thả rong dạn quá vậy, chú gà đẹp quá

9. thanhgec

thanhgec Active Member

Thích đã nhận:
    176
    Dear thành viên mcbt
    Gà của mình bẩy được từ ngoài rừng về, nuôi hơn 1 năm rồi, hiện nay mình đang thả rông để đổ mái cho ra thế hệ F1, mùa này được 2 ổ F1 rồi (9 con), mai mốt mình sẽ up hình lên để mọi người cùng xem.

mcbt thích bài này.
  10. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    . thế nó đạp gà mái rặc luôn hả bác, đăng ký bác 1 cặp được không bác?

11. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    a Thanh có tay nuôi gà nhìn mà thèm quá, muôn cho ra con kiểu nào, F mấy cũng được. E đang tích cực vào rừng tìm gà giống đây. Mấy năm trước cũng có mấy đàn gà con nhưng năm nào cũng bị dịch chết sạch nên nản quá.

12. thanhgec

thanhgec Active Member

Thích đã nhận:
    176
    Nó có đạp mái rặc hay không thì mình chưa thấy (nó dấu kín quá), mái rặc mới tơ lên chưa đẻ lứa nào hết, không biết kết quả ra sao nên chưa dám hứa trước. Nếu có kết quả thì mình sẽ báo và sẳn sàng chia cho bạn 1 cặp nuôi chơi. Chào nhé.

13. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Vây là a Thanh hứa rồi nhé, chúc e nó mau đẻ. Bữa nào a rình tụi nó thử coi sao hehehe.

14. minhdinh

minhdinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    gà rặc theo em nghĩ nó đạp lúc sáng sớm anh ah. em cũng chưa thấy, ngay cả hành động ve mái của nó cũng không thấy, cùng lắm chỉ thấy nó nhường thức ăn thôi.

anxuanloc thích bài này.
  15. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Theo mình nghĩ thì nó đạp mái trên cây lúc mới ngủ dậy, mình cũng có rình 1 cặp trong vừng rồi, buổi sáng chỉ thấy ve mái thôi. Chuyện "động phòng" của gà rừng chắc là rất kín đáo hehehe.

anxuanloc thích bài này.
  16. Manhkk

Manhkk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    Chúc mừng Bác Sơn và Ae Gia lai

Chào Bác! Gà mồi của Bác đẹp quá. Ae ở sum họp với nhau hoánh tráng quá! Cháu chúc Bác và ae thêm tình huynh đệ hơn nữa, chúc thành công hơn nữa. Thân ái

17. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    sao e đi đánh.lúc trời lộ sáng gà mái xuống đất cục tác.... mấy ông trống dí nhau lùa mấy chị mái làm tình rầm rầm kà mấy bác. đi đánh ở những chòm rừng vừa khai hoang hoặc những bãi đất trống rộng lớn dễ quan sát lắm. dí mái quên đá lộn với gà mồi luôn đó.....thank!

18. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Mùa này là vậy đó bác, gà mái đi đẻ nên mấy a trống cứ đi thả dê thôi. Mình đi đánh gặp trường hợp này nhiều rồi. Thời điểm đánh gà tốt nhất là đầu mùa lúc tranh giành lãnh thổ và gà mái, hoặc lúc gà mái đang ấp, mấy a mới rảnh chân thôi. Nói vậy chứ sáng sớm bác đánh ngay cội ngũ thì cũng nhiều con đá lắm, nhiều lúc e mái về ngay gà mồi là mấy a trống xúc luôn.

19. phungbatu

phungbatu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    535
    rừng rặc đẹp quá, muốn nuôi lắm mà nhà k có chỗ, nhốt thì tội mấy em nó,hix.
    Gà rừng thì đá nhanh, mà nhát đòn lắm,hihi

20. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    gà rừng nuôi kiểng và nghe gáy thôi bác, mang đi đá thì coi chừng lên cây bắt nó đó.