phân lạ trong lồng Mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Nguyễn Lam, 19/10/08.

1. Nguyễn Lam

Nguyễn Lam Member

Thích đã nhận:
    11
    Em mới nuôi một em Mi mộc được một tuần. Em này mới mua về đến ngày thứ hai đã bắt đầu hót, tiếng em nó khá trong và cao. Tuy nhiên nó hót cũng rất ít chỉ thi thoảng và còn rất sợ người. Thức ăn cho em Mi này em vẫn dùng cám Ba Vì ( vì chưa có điều kiện làm theo các công thức của các bác trên Diễn đàn...). Hôm qua em ra chợ có mua mấy con cào cào cho người ăn( loại đã vặt cánh, đã chết nhưng đảm bảo là vẫn tươi) đem về cho em nó ăn vài con. Sáng nay dậy treo em nó lên thì thấy trong lồng có một đống gì rất lạ (không biết có phải là phân của em nó không) nhìn bề ngoài đã thấy mốc trắng; kích thước cũng khá to cao độ 4cm, đường kính độ 3.5cm. Bản thân em cũng không nghĩ một ngày mà em nó có thể thải ra nhiều đến vậy. Vì không biết cách post ảnh lên đây nên em tả sơ như vậy. Không biết em Mi của em có bị sao không, xin các bác chỉ giáo. Nhân đây em cũng xin hỏi các bác vài câu:
    1. Có cho Mi ăn được loại cào cào như trên không??
    2. Nếu được thì em có thể sấy khô loại cào cào đó và làm thức ăn để dành cho em nó không? Vì thực ra chỗ em hiếm có cào cào tươi lắm.
    Mong được sự quan tâm của các bác.

KtsBim thích bài này.
  2. lamcah

lamcah Active Member

Thích đã nhận:
    20
    Cào cào bây giờ hay bị nhiễm thuốc trừ sâu, hay thuốc diệt cỏ lắm, tốt nhất bạn nên kiếm cào cào còn sống cho mi ăn, cào cào sấy khô không còn chất bổ dưỡng nữa, nếu không có cào cào bạn có thề cho mi ăn thịt bò tươi, dế, liu điu, thạch sùng cũng được.

KtsBim thích bài này.
  3. cuongnoi

cuongnoi Banned

Thích đã nhận:
    41
    Theo mình thì bạn phải cẩn thận đấy. Có thể đó là do chim ói ra đó. Mình đã chứng kiến em Khướu và em Mi của mình cũng ói ra như vậy khi ăn thức ăn không còn tươi.

KtsBim thích bài này.
  4. Nguyễn Lam

Nguyễn Lam Member

Thích đã nhận:
    11
    Cám ơn các bác lamcah và bác cuongnoi, em đã đem tiêu hủy số cào cào trên rồi. Em sẽ cho em nó ăn thử các loại thức ăn mà bác lamcah bày cho.

KtsBim thích bài này.
  5. michienhanoi

michienhanoi Member

Thích đã nhận:
    32
    phân lạ trong lống mi

con mi nào sáng sớm cũng ị ra một bãi như vậy bạn không phải lo lắng lúc sau nó lại bình thường thôi chúc bạn có một con chim dẹp

KtsBim thích bài này.
  6. lg_color

lg_color Member

Thích đã nhận:
    15
    Cao 4 phân, đường kính 3.5 phân. Con Mi mà ị ra được thế chắc con Mi này phải to bằng con gà Mỹ chứ không ít đâu.
    To MiChienHaNoi : chơi chim bao lâu rồi pro ?

KtsBim thích bài này.
  7. Nguyễn Lam

Nguyễn Lam Member

Thích đã nhận:
    11
    Mình mới chơi như đã nói ở trên rồi. Vì ko biết post ảnh nên ko đưa lên DĐ đc. Bác cho đc mail em sẽ send cho. Nếu đã gặp trường hợp như thế xin nhờ bro luôn...
    Việc như thế bị mất hai ba hôm. Được cái em ý vẫn hót đều. Mấy hôm HN mưa to, ngập cả ngõ nằm nhà nghe tiếng Mi hót cũng thấy lòng thanh thản...

KtsBim thích bài này.
  8. cuongnoi

cuongnoi Banned

Thích đã nhận:
    41
    Hà Nội ngập, nằm nhà nghe Mi hót. Nhất rồi còn gi? Mong HN ngập thêm cả tuẩn để thưởng thức.

KtsBim thích bài này.
  9. Nguyễn Lam

Nguyễn Lam Member

Thích đã nhận:
    11
    Cũng đúng cuongnoi à. Mình đi làm cả ngày nên ko có dịp trông nom em nó nhiều. Có được dịp ở nhà lo tắm táp rửa lồng cho em ý thì cũng hay. Nhưng nếu phải nằm nhà cả tuần thì cả chim và người cùng chết đói mất....
    Cũng xin hỏi các anh em khi tiết trời trở lạnh có cần trùm thêm áo lồng cho em nó không? Đến như người còn thấy lạnh nữa là em nó?

KtsBim thích bài này.
  10. Sẻ đồng

Sẻ đồng Member

Thích đã nhận:
    19
    Cuongnoi (Có thể đó là do chim ói ra đó. Mình đã chứng kiến em Khướu và em Mi của mình cũng ói ra như vậy khi ăn thức ăn không còn tươi.) Mình đồng ý với ý kiến của bạn, đúng là khi con chim ăn phải đồ ăn cứng quá hoặc các thức ăn sơ quá khó tiêu hoá, để trong bầu diều chim khó chịu nó sẽ ói ra một cục hình trông to như viên đạn. Như vậy cũng không ảnh hưởng gì đến chim. Có gì không đúng xin AE chỉ giúp.

<!-- / message -->

KtsBim thích bài này.
  11. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

Nếu Chú Mi vẫn hót và khỏe mạnh bình thường thì không thành vấn đề đâu bạn, phân chim có urát nên có màu trắng đó thôi, nhưng bạn cũng cận thận cào cào bị nhiễm thuốc trừ sâu, thuốc diệt cỏ....., bạn có thể dùng mồi tươi khác như: thịt bò, điu diu, trứng kiến, sâu tươi.... Chúc bạn có chú chim đẹp hót hay.

12. michienhanoi

michienhanoi Member

Thích đã nhận:
    32
    to lg-color ::tôi mới chơi chim được khoảng 12,13 năm thôi mà tôi chỉ chơi một loài họa mi mà là mi chọi ,mấy năm trở lại đây tôi chuyển sang chọi đôi ,hội của chúng tôi cũng đông anh em lắm ,con chim chọi cua chúng tôi sáng ra là nó ị ra 1 bãi nửa trắng nửa xanh hơi nhầy và rất to nữa sau đó cả ngày là nó chỉ ị ra phân nhỏ như que tăm mầu trắng thôi,cho nên tôi đoán là ngnam nhìn nhầm thôi .lg thân ,-chúng tôi chơi HM chọi chỉ cần nhìn người sách lồng chim là đã đoán cách chơi chim như thế nào rồi .(xin tiết lộ cho bạn 1chut nhé HM chọi hay ở HN có giá kỡ 15chai rồi mà khó mua .thành viên của chúng tôi mới chuyển 1em đỉnh 80chai đó).chắc bạn hơi nóng bỏ qua nhe.thân-lúc nào rảnh chúng tôi sẽ giới thiệu cách chơi HM chọi của người HN nếu mọi người quan tâm.

KtsBim thích bài này.
  13. lg_color

lg_color Member

Thích đã nhận:
    15
    woa woa, ái mộ à nghen ! :D . Việc giá cả chim cò thì vô vàn, khó nói lắm. Với người thích Mi, đã kết model con nào thì bao nhiêu tiền cũng "múp". Còn người không mê Mi, chim đẹp bán rẻ vài xị cũng chẳng màn. Đúng không nè ?
    Còn việc mà Mi ị ra được đống phân cao 4 cm, đường kính 3.5 cm thì mình chưa thấy được bao giờ. Chắc trong Nam, Mi nhỏ con, ị ra cũng có chút xíu. Nếu anh có con Mi nào mà "sáng sớm cũng ị ra một bãi như vậy", xin chia lại cho mình. Quả là hàng quí hiếm. Chưa cần biết con chim to ra sao nhưng mà có thể ị ra được như thế thì đắt tiền chút cũng ráng chơi.
    Nếu quá lời xin anh bỏ qua cho. Không có ý mạo phạm. Nhưng chắc hẳn là anh chơi Mi nhiều, đắt tiền chắc cũng có con Mi có khả năng "làm được" chuyện đó.

KtsBim thích bài này.
  14. cuongnoi

cuongnoi Banned

Thích đã nhận:
    41
    Oh! DĐ là nơi giao lưu, trao đổi kinh nghiệm. Anh em không lên móc máy nhau như thế, mất hòa khí. Phải công nhận, thường buổi sáng, nó có to hơn, mà lại không được săn như bình thường (mình mới nuôi con đầu tiên, không biết con khác có thế không). Bác Michienhanoi nói cũng có lý phải không lg_color. Chắc Bác ý không để ý đến con số thôi. Mà mình thấy nó ói ra cái đống to như vậy thì cũng thấy đáng nể đấy. Có khi tác giả cũng chỉ ước bằng mắt chứ không lấy thước đo cụ thể.
    Mong Bác michienhanoi chia sẻ kinh nghiệm để anh em có được chú chim như ý. Có chút ý mọn, mong mọi người không chấp.

KtsBim thích bài này.
  15. Nguyễn Lam

Nguyễn Lam Member

Thích đã nhận:
    11
    Đây. Tôi cũng xin up ảnh cái đống quái lạ trong lồng em nó cho các bro xem. Từ hôm trước đến hôm sau đã như thế này, và xảy ra mất 2 lần với em Mi của mình. Không tự nhiên lại thành một việc gây hiểu lầm anh em trên DĐ...
    Ảnh chụp bằng ĐT hơi mờ, mong các bro thông cảm!

KtsBim thích bài này.
  16. Nguyễn Lam

Nguyễn Lam Member

Thích đã nhận:
    11

Và sau khi lấy ra thì bên trong nó thế này đây:

Last edited by a moderator: 10/11/08
    KtsBim thích bài này.
  17. lg_color

lg_color Member

Thích đã nhận:
    15
    Đồng ý có thể là phân Mi, nhưng chắc chắn phải ị từ 5-7 lần mới đóng cao lên như thế !
    Xin lỗi anh/em trên diễn đàn, đồng ý là diễn đàn là nơi giao lưu, chia sẽ kinh nghiệm. Nhưng diễn đàn cũng không phải là nơi nói xằng bậy, sai thực tế !

KtsBim thích bài này.
  18. lg_color

lg_color Member

Thích đã nhận:
    15
    To NguyenLam : Thông thường tối thì Mi nằm yên một chỗ để ngủ và ị tại chỗ luôn, trong một tối có thể ị nhiều lần. Nếu như chim ko thay đổi vị trí nên đóng phân vun lên cao sau nhiều lần ị. Không cần hoang mang. Hết sức bình thường !

KtsBim thích bài này.
  19. yeu chim ca' ga

yeu chim ca' ga New Member

Thích đã nhận:
    1
    em có con chim họa mi.nhưng ko bít sao mà chim bị xệ một bên cánh còn bên kia ko sao.em mong các anh chỉ giáo.em rất gấp.

KtsBim thích bài này.
  20. thanhcaobang

thanhcaobang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Chim mi mới mua về tốt nhất trước khi mua bạn nên lấy 1 chút cám của chủ cũ dụ trữ khoảng 3 hôm nếu là chim đang nuôi chọi thường họ không hướng dẫn cách làm cám đâu .khi về nhà nên quan sát phân chim đã ( lưu ý bài học xem bài của Ô Bình lạng sơn ) .Chăn cào cào hoặc dế cần xem loại cào cào nào thường dân cao bằng không chăn cào cào xanh ( loại to mà sọc kẻ ở ruộng lúa đâu nếu bắt chỉ bắt cào cao non thôi vì loại này nhiều sán lắm ) mà chỉ chăn cào cào nâu, loại cánh ngắn ở sân vận động đấy . khi chăn cào cào lưu ý không nên chăn vào buổi tối thường bị đau bụng (phân trắng màu vôi) , cào cào khô phải xay nhỏ không thường chim bị khàn giọng .bạn thử theo cách của tôi xem có đạt K.

KtsBim thích bài này.