Phân loại bò cạp

Thảo luận trong 'Thú Nuôi Khác' bắt đầu bởi god_ENER_1k48, 13/1/08.

1. god_ENER_1k48

god_ENER_1k48 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Ở Vn chúng ta .Về bọ cạp số loài rất ít:( (chỉ có 2 loài ở VN ):(cũng có thể con nhiều loài nhưng chúng ta chưa khám phá ra hết) thế nên ở đây em chỉ đề cập về 2 loài bọ cạp mà em biết
    Nói về loài thứ nhất là loại bò cạp đen người dân địa phương hay gọi là bò cạp đá :)
    loài này thường dùng để ăn bán ở nhà hàng làm thuốc V..v..v:D 1 số ít người thì nuôi làm cảnh (chẳng hạn như anh em trong topic này) về số lượng loài này thì khổng lồ vì thế mới được buôn bán nhìu
    đây là 1 số hình ảnh về loài bọ cạp này
    đây là những hình ảnh em chụp ở trang trại bò cạp ở củ chi
    Chúng ta lại tiếp tục với loài thứ hai là bọ cạp củi hay gọi là bò cạp lửa bọ cạp tre ;)
    Loài này thì rất hiếm thỉnh thoảng nếu đi rừng ở những chỗ ẩm ướt gỗ mục nát .Ai đi rừng mà gặp nó thì nên tránh vì loài này có tính kịch độc chỉ cần 100mm độc là đủ giết chết 1 con chuột bạch:eek: nếu bị cắn thì làm sốt mấy tháng chỗ bị chích sưng tấy lên khá nguy hiểm
    loài này thì không có giá trị gì cả nên chả ai bắt cũng chả ai nuôi mà có cũng hok có ai dám nuôi:D :D à hình như loài này có thể làm thuốc (đại loại thế)
    loại này thường dễ nhận dạng với đôi càng nhỏ và đuôi to màu đỏ hoặc nâu có khi sọc nâu và trắng trái ngược hoàn toàn với bò cạp đá
    còn đây là 1 số hình ảnh của chúng:)
    Đấy là hết rồi đó là những hiểu biết của em về bọ cạp của em :D
    Nếu có chỗ nào sai xin các vị tiền bối sữa chữab-( b-(

1 person likes this.
  2. god_ENER_1k48

god_ENER_1k48 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    sory trước với mấy bác là em post hok được nhiều hình em post có 7 hình mà báo lỗi là bạn chỉ được sử dụng 15 hình ảnh trong 1 bài post:sick: :sick: :sick: :sick: để lần sau em post về 2 loại bò cạp này cho mấy bác nha b-( b-( b-( b-(

nếu có mấy lời reply nha mấy bác~X( ~X( bác nào reply thì em xin thank trước :x

Last edited by a moderator: 14/1/08
  3. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    reply nè ,bạn có chơi loài này ko ,mình thix nuôi bò cạp mà ko bít hỏi ai ...

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Các biểu tượng mặt cười cũng tính là hình ảnh luôn đấy.
    Bạn đọc vài chủ đề trong mục này là biết bạn god_ENER_1k48 đang có chơi bò cạp nè :D Thắc mắc cứ hỏi nhé :)

5. caigicungthich

caigicungthich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    thấy mọi người chơi mà thích quá.cho em hỏi có ai ở ĐNang chơi loài này chưa vậy.em đang tìm chổ bán mây hôm nay mà chưa có.ai bít chỉ giùm.bể đã có rồi chỉ thiếu bọ cạp thôi.hehehe

6. thanh_o2

thanh_o2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    hừ..hừ... hồi nhỏ bị chích sợ tới giờ rồi nè. chơi ghê quá, ^^

7. hms1993

hms1993 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hjx, em củng rất thĩ bo` cap vì nhìn cặp càng của nó oai phong làm sao!
    Nhưng cho em hỏi bò cạp đá có nộc dôc hok day anh,nếu bị cắn có làm sao hok,và khi lớn len no to khoảng nhiu cm vay vì em có cái hồ kín hơi nhỏ.Cam ơn các bác

8. basilisk193

basilisk193 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Bọ cạp đá có độc nhưng ít hơn.Bạn nhìn càng con bọ cạp.Con nào càng to thì lại ít độc và ngược lại.Bọ cạp nuôi có thể lớn đén 20 cm.bọn này thường tránh xài nọc.Em nuôi cả quân đội dưới nước lẫn trên bờ mà may mắn chưa bị chích bao giờ

9. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Mình có chơi quá thấy nó ù lì sao ấy, với lại cầm cũng thấy ớn..bò cạp dài 20cm à..kinh vậy...

10. congicungnuoi

congicungnuoi New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi . cho mình hỏi hồ nuôi bò cạp phải làm sao mình nuôi chết hoài chỉ mình nha chết 13 con rùi

11. N&D

N&D Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Trang trại nào ở Củ Chi có bán bò cạp vậy bạn, mình thường hay về quê ngang qua Củ Chi nhưng không biết chỗ bán.

12. Diablo

Diablo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hồi đó mình học trương Đinh tiên Hoàng nó bán bò cạp đầy chứ gì nhưng mà bây giờ thì ko còn nửa rồi .Hồi đó mình ko bít chơi nên ko mua bây giờ hối hận wá !!!

13. namnhocvtvn

namnhocvtvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    cám ơn bạn đã post bài nay lên nha.Mà nhìn em bọ cạp lửa đẹp thiệt đóa,mấy em bọ cạp đen em cóa nui roài,còn bọ cạp lửa thì chưa,bữa nào phải tìm mua về nui thử mới được

14. ruaconqn

ruaconqn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    hic nuôi bọ cạp trong nhà số lượng nhiều mà sổng ra thì ???, chắc bỏ nhà đi lun quá^_^