Phân loại theo giá trị

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi catman, 5/11/08.

1. catman

catman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình cũng có đọc lướt qua các bài trong mục này nhưng chưa thấy bài nào đề cập đến việc phân loại cá theo giá trị. Việc này mình nghĩ các anh em newbie như mình rất quan tâm vì sợ mua nhầm:-S. Vậy nên mình mạo muội đưa ra topic này, nếu mod thấy có trùng ở đâu đó thì cứ việc xóa đi, và đưa giúp cái topic đấy stick lên đầu để anh em newbie có thể tham khảo, xin cảm ơn.
    Tất nhiên ai cũng hiểu ngoài các yếu tố như sức khoẻ, size, màu sắc, tiêu, vây, mắt... ì xèo đùng ra... thì các loại cá càng đặc biệt thì càng quý hiếm thì giá càng mắc. Tuy nhiên cũng nên có một số so sánh sơ bộ ở thị trường hiện nay để anh em newbie không phải trả quá nhiều tiền học phí mà tội nghiệp.
    Topic này phải nhờ vả các bác có nhiều kinh nghiệm đi săn lùng nhiều, đặc biệt là các bác có tiệm cá kinh doanh.
    Theo hiểu biết hạn hẹp của Catman tôi thì sơ bộ phân loại theo giá trị từ trên xuống dưới như thế này, rất mong các bác cho ý kiến và bổ sung cho, có cả giá cả tương ứng với size và hình ảnh để minh họa thì càng tốt. Mình thì chỉ biết sơ sơ là loại nào mắc hơn loại nào (mà có khi còn chưa đúng nữa:blushing:)
    1. Beo
    2. Malboro
    3. Hoa hồng
    4. Dưa (red melon)
    5. Lam
    6. Da rắn
    7. Bồ câu xanh, đỏ
    Mong chỉ giáo, mong chỉ giáo!

2. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác nào góp ý cho anh em hay với.Hihi.Em thì mù tịt.

3. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    -theo mình đứng đầu phải là bạch tạng (albino-cái này hỏi anh kitax nhé )
    - cá xanh không bao giờ mắc hơn cá đỏ được ( trừ lam )
    _bồ câu đang là model nên không thể đứng cuối bảng được
    - giá cả là do ngưởi mua quyết định( câu này hơi khó hiểu , nhưng các bác cứ suy nghĩ coi đúng không nhé?)
    -Hoa Hồng Thái và Malboro không được chuộng bằng red melon hay super red
    -----Con cá dĩa có một vẻ đẹp mà nhiều khi không thể định giá được----
    Từ đẹp ở đây nên hiểu theo nghĩa đen và bóng luôn nhé

4. abcnmp

abcnmp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đay đúng là 1 đê tài thú vị và nhiều tranh cãi đây, xin mời các bác cao nhân vào chia sẽ và bình loạn để anh em mới có cơ hội được học hỏi nhé.

5. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Phân loại theo giá trị mà các bạn bàn ở đây thì vô cùng lắm! Nếu chỉ lấy loại để đánh giá thì không thể nào nói được là 1 con beo hình thù méo mó, vây cờ cụp hết lại, bông chấm dính hết vào nhau (vì sinh sản cận huyết nhiều lần) lại có giá trị hơn 1 em lam Đức tròn vo, căng kỳ, mầu xanh lam sáng óng ánh, mắt đỏ, kích thước đạt tiêu chuẩn đi thi sắc đẹp!

Theo tôi, giá trị của 1 cá đĩa không phải chỉ phụ thuộc vào chủng loại, mà còn phụ thuộc vào thẩm mỹ, dáng đẹp (hình dáng, mầu sắc, bông, dáng hiện diện) của nó nữa các bạn ạ. Mặt khác, mỗi thời mỗi loại có giá trị khác nhau vì nhiều nguyên nhân (có loại lúc đầu chưa cho sinh sản được nhiều nên hiếm và đắt, nhưng vài năm sau cho sinh sản thành công có nhiều nên rẻ - hay một trường hợp khác: cá lam lúc đầu rất rẻ, không ai nuôi, sau hiếm thành ra đắt, nên lại nhiều người nuôi rồi lại rẻ đi). Cũng do đó người ta không hay phân loại cá đĩa theo giá trị.

Last edited: 8/11/08
  6. Yêu Cá Dĩa

Yêu Cá Dĩa Member

Thích đã nhận:
    0
    hix, bạch tang chưa chắc gì đứng đầu, albino mình thấy nó chẳng có gì đẹp, chủ yếu là đc cái lạ và hiếm mà thôi, nhiều khi bị lỗi còn nhiều hơn cả những con dĩa khác nữa. Ng ta thấy nó lạ là cứ bóc giá nó lên trên trời, còn đại trà rồi thì giá lèo bèo cũng giống như Ngân Long mà thôi.
    để phân loại giá trị của một chú cá ko phải là dễ, màu sắc hình dáng, vây, kỳ, hoa văn. Phải tính đến nhiều điểm, ko thể đánh giá theo bề ngoài hoặc theo giống đc.(giống vikisan) có khi một con dĩa bồ câu thường thôi nhưng lại hội đủ các điểm đẹp lại đc nhiều ng để ý hơn là một con dĩa albino mà lại ko có điểm gì nổi bật

7. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Vậy các bác cứ xếp hạng các loại cá đĩa trên với mặc định rằng các em nó đều đạt 9,5 điểm đi. Nếu đã so sánh thì tất nhiên là các tiêu chí phải công bằng chứ còn gì nữa.

8. van_dl92

van_dl92 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo ý kiến riêng mình thì nế cá đã đạt 9,5 điểm thì em nào cũng đẹp hết,(giống như mấy em chân dài đó mờ)còn giá trị thì tùy theo thời điểm thị trường ưa chuộng nữa và thị trường hiện nay thì tùy khu vực. điển hình như con cá bạch ngọc . mình hỏi trên LXT thông thường 1 cặp side 8cm vảo khoảng 350k nhưng ở khu vực gò vấp thì khoang 200k thui. không biết có gì sai, mong mọi người chỉ giáo thêm .Thân!

9. catman

catman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cảm ơn cả nhà đã chia sẻ.
    đúng là đôi lúc so sánh cũng khập khiễng vả lại còn phụ thuộc vào sở thích của người mua nữa :) nhưng cứ coi như là các đặc tính khác tương đối đồng đều để xem xét. ví như beo thì không thể rẻ hơn bồ câu, mong các bạn cho ý kiến thêm.

rong thuy sinh thích bài này.
  10. LazyMax

LazyMax New Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu mà so sánh giá cả như thế thì cũng ko hoàn toàn đúng vì khi ai đã đi săn cá rồi thì ko bao giờ suy nghĩ tới sẻ đi tiềm loại mắc nhất mà họ sẽ đi tìm loại mà họ thik nhất <== nói zay chắc mọi ng hỉu mò hjhj

11. vuthien

vuthien Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng mới chơi mấy anh có thể cho em xin hình cá dĩa và tên của nó

12. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Em vui lòng vào mục "Danh sách các loại cá đĩa" cũng trên diễn đàn này tham khảo thêm nhé.

13. rong thuy sinh

rong thuy sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    các bác cứ lòng và lòng vòng, dù sao thì cũng có xếp hạng tiền tương đối cho từng loại. thử hỏi có ông nào mua được albino với giá 700K không và có ông nào chịu bỏ 700k cho một con bồ câu hay trắng không nếu con đó không quá xuất sắc.

14. HanhNV

HanhNV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Hì hì, cái này có nhiều yếu to, do sở thích của người chơi, do giống mới số lượng nhiều hay ít nữa...

15. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Tôi thấy các bác rất thích đi lòng vòng mà hinh như còn tránh câu hỏi. Chảng nhẽ giá cả thị trường như thế nào các bác chơi bao lâu rồi mà còn không biết. Các anh em mới chơi không biết nên bỏ ra bao tiền để lựa chọn cá thích hợp mà gặp mấy câu trả lời như các bác thì thà rằng đừng lên diễn đàn còn hơn kẻo tẩu hoả nhập ma... Cho tôi xin lỗi nếu phát biểu đụng cham tôi chỉ mong mọi người có câu trả lời đúng câu hỏi mà thôi cho anh em it kinh nghiệm như tôi đây đỡ tốn tiền phung phí.

16. thangmt

thangmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    nhất trí với vikisan,cũng tùy đối tượng thôi,khoảng 5 năm trước cá nâu,da bò bèo như con mèo nên ko ai nuôi giờ thì thành hàng hiếm

17. thanhphobuon

thanhphobuon New Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình nghĩ giá trị con cá phụ thuôc vào 2 yếu tố :

1. Dáng và màu cá : dáng to , tròn , đẹp , bông lên đủ , kỳ vi căng và chuẩn , màu sắc rõ ràng , tính cá trầm tĩnh .

2. Sở thích người nuôi : người thì thích đỏ , người thích bồ câu , người mê Lam v.v... có thể có người này bỏ ra một vài triệu mua Red nhưng người kia lại mua Lam vì người kia thích Lam hơn Red v.v....

Riên mình thì mình thích ... Bông Xanh ...hic ..... ( hơi chuối mấy bác nhỉ :D ) , ai cười tui tui chịu :(

18. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    NÓi chung các bác nói đúng hết rồi , dĩ nhiên 1 con cá khỏe mạnh , bóng bẩy thì giá phải cao chứ .
    TUy nhiên các bác còn quên chưa đề cập , đó là màu sắc thịnh hành , yếu tố màu sắc ,màu lạ ăn tiền nhiều nhất ,vì 1 con cá có khỏe mạnh đến đâu mà màu đã qua thời thì giá trị cũng giãm nhiều .
    Ví như 1 cặp cleopart ở 2006-2008 giá có khi đến cả chục triệu 1 cặp cá đẻ thế mà bây giờ chỉ 3-4 triệu , bắt mắt lắm thì cũng 6 triệu .
    Rồi các màu mới nhập về ( thường do bác LÃng hay cô TUyết ) làm hàng triệu dân cá dĩa thèm muốn và loạn giá thị trường,mạo tên....

19. cadiadep

cadiadep Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Giá trị cá là ở người mua ưng tới cỡ nào. Có thể với ngừoi này mua 1 em beo với giá cao nhưng với người khác thì không đáng tiền so với một em bồ câu căng tròn, dầy bông.... Mỗi người một sở thích 1 nhu cầu.
    Giá cá ở ngoài hàng phụ thuộc mấy ông bán cá, độ khan hiếm cung ứng ra thị trường và đòn tâm lý vào trào lưu của người chơi.
    Nên mua và chơi theo sở thích của chính mình