Phân nền ADA, cho em hỏi một tý thôi !!

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi fcdt02, 9/7/06.

1. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Các bác ơi, em đang định chuyển sang dùng phân nền ADA, vì bể em bé lắm chỉ có 60l thôi. Nhưng mà em chưa dùng loại này bao giờ. Vậy các bác cho em hỏi loại này dùng như thế nào ạ, cho xuống bên dưới lớp sỏi hay cho luôn lên trên bề mặt ?? Em thấy một số bể, bề mặt nền toàn là những hạt màu đen tròn tròn, đấy có phải là ADA ko ạ ? Xin được chỉ giáo !!

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Nhứng hạt mầu đen đen hay nâu nâu đó là ADA đó, như bể của mình có rải ngay lớp mặt, tuy nhiên không nên rải làm lớp mặt vì sau một thời gian hạt cũng có sự phân rã làm cho nước hơi đục, rải ADA làm nền thì tốt rồi, nhưng cần có một lớp mặt sỏi nhỏ nhé

soriyugi and phamlambinh like this.
  3. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Có nhiều cách để rải ADA:
    1. Làm nền bằng sỏi sau đó trải 1 lớp ADA lên nhưng ADA mỏng dày tùy bạn. Làm như vậy để đôn chiều cao nền trông nó có vẻ sâu và cắm cây chắc hơn.
    2. Trải ADA bên dưới và lớp sỏi bên trên, tuy nhiên lớp sỏi phải dày bằng 1/2 lớp ADA để phân ko trồi lên như bác tienbm nói.
    3. Ko use sỏi, chỉ use ADA trải toàn nền. Nhưng cái này hơi hao xiền :D .
    4. Trải ADA ở những nơi có trồng cây mà thôi. Cái này cũng vẫn hao xiền nhưng ko bằng cách 3. :D
    Nhưng nhớ khi nhổ cây ra trồng lại thì 1 tay ấn giữ gốc cây, 1 tay lắc nhẹ cây để nhổ ra và nhớ rút bớt nước nữa nhé. Thân.

soriyugi thích bài này.
  4. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Cảm ơn hai bác đã giúp em, em sẽ mua ADA về xài ngay. Hiện tại em xài phân tự chế,ánh sáng tốt vậy mà thấy cây cối ko được tốt , vàng vọt xanh xao quá. Thôi nghiến răng một phát vậy.
    Em thích diễn đàn này ghê, toàn những người nhiệt tình. Cảm ơn tất cả !!

5. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Mình cũng là người mới thôi, nhưng hiện tượng cây của bạn ko khỏe là do nhiều nguyên nhân, ko thể kết luận là do phân nền ngya được. Mình từng được thăm bể 1 người bạn dùng nền tự chế, rất đơn giản (phân vi sinh) nhưng cây cối lên tốt lắm, um tùm luôn.
    Lý do cây tốt theo mình nghĩ do nhiều yếu tố, ánh sáng (nghe nói là quan trọng nhất), phân nền, co2, nhiệt độ ....Ngoài ra, theo mình biết, cây ko chỉ hút chất dinh dưỡng qua bộ rễ, phần lớn cây TS đều có khả năng hấp thụ các chất dinh dưỡng qua lá (như bể anh Mig 29 đó, dúng phân nhét và phân nước nhưng cây lên cũng tốt lắm).
    Hy vọng bạn cân nhắc và tìm hiểu kỹ trước khi chọn giải pháp thích hợp cho bể của mình.

6. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Cảm ơn Bad_Guy, tớ sẽ xem xét lại các yếu tố : Nước, co2 . Vì bể đặt trong phòng máy lạnh nên nhiệt độ khoảng 25 độ. Có lẽ là do nước có vấn đề vì tớ toàn xài nước máy, do ko có điều kiện chứa nước trước vài ngày. Tớ thấy các cao thủ nói là nước máy nhiều Clo làm hư cây.Thôi
    phải đầu tư một cái thùng chứa nước mới được. Còn về Co2 , do cái máy lọc bị hư mất phần hút khí nên tớ chưa cắm được cái ống Co2 từ bình Co2 tự chế.
    Ko biết tớ cắm thẳng cái ống dẫn từ bình Co2 tự chế vào bể thì Co2 có vào được ko nhỉ.

7. thangnguyenpv

thangnguyenpv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    APT vẫn chưa có ADA, Thứ 2 nì chắc có đó. Bác tienbm ơi, mình nên dùng sỏi kích thước bao nhiêu để rải lên trên lớp ADA ạ, tại e đang làm hồ Nano đó, dùng phân ADA :), tại APT có bể dùng toàn phân ADA k0 rải sỏi lên trên, e nhìn hơi tối thôi (nhưng nhue thế nuôi tép gì đó sẽ tốt), nhưng rải sỏi và k0 rải sỏi? Có khác nhau nhiều không?

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @thangnguyenpv: sao không rải luôn sỏi vàng của APT cho tiện? rải sỏi thì ADA lâu tan hơn, tránh đục nước, cắm cây chắc chắn hơn.....

9. thangnguyenpv

Thích đã nhận:
    27
    Sỏi vàng thì vẫn màu vàng mà anh BD. (e đã chọn phân ADA màu nâu sáng (hơi ngả sang vàng), nói thêm, phân ADA có 3 màu tùy chọn :D). E muốn rải sỏi trắng cho nó sáng mà, vả lại nó hợp với cái bàn màu sọc trắng ^_^. Để e hỏi anh fah thêm xem, nếu rải được sỏi trắng thì e chọn phân màu nâu đen, còn nếu k0 rải được thì chọn ADA màu sáng hơn.

10. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Nếu vậy em mua sỏi trứng trắng 2-3mm rải lên ADA, nhưng anh thấy trắng quá thì không naturel lắm, vả lại dễ bị rêu xanh bám trên bề mặt nữa...

11. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    HiHi đúng là tớ ở HN nè. Hnay lên Aqua ở Nguyễn Thái Học, tớ hỏi giá một Kg ADA là 60k ,mấy em nhân viên ở đấy trả lời với một vẻ mặt cực kỳ muốn đuổi khách. Hình như Aqua làm ăn phát đạt quá nên muốn nhờ mấy em này đuổi bớt khách đi hay sao ý.
    À hôm nay tớ lên cả Bác Hòa mua một ít Ngưu mao chiên về trồng thử, Bạn nào đã từng trồng loại này tư vấn cho tớ với. Tớ đã chia thành từng cụm nhỏ xíu rồi cắm, Ko biết có lên được không nữa hay là lại lụi sạch.

12. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    hè hè...cậu cứ trồng bét nhè cây đi, sẽ có cây sống- cây chết- cây què quặt...
    Tớ vừa trồng cây cho 1 bể xong, nói chung cũng bi đát lắm (có lẽ do thời tiết nóng quá), nhưng chết thì mình trồng lại, cũng chẳng sợ lắm..
    Tớ nghĩ cứ trồng thoải mái đi, rồi từ từ sẽ có kinh nghiệm...

13. thangnguyenpv

Thích đã nhận:
    27
    vậy hả anh BD, e tưởng sỏi trắng nó đẹp hơn. nhưng a nói k0 "na-tu-rơ" thì e sẽ dùng sỏi vàng hoặc phân không!
    bác bad_guy vui tính quá, chết mình trông lại, tuy là thế, nhưng có thể sẽ gây ra tâm lý mất hứng, chán nản. Nhưng dù sao, qua thất bại mới có những bài học quý giá, phớ hôn nè ^_*

Last edited: 10/7/06
  14. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Còn về vấn để rêu, Blue đã kiểm chứng trong hồ của mình, nền sỏi vàng có thêm mấy viên sỏi trắng 2-3cm. Sau 1 thời gian ngắn các viên sỏi trắng bị phủ rêu nâu & xanh, trong khi nền sỏi vàng vẫn sạch....

15. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    rtu

:D À hôm nay tớ lên cả Bác Hòa mua một ít Ngưu mao chiên về trồng thử, Bạn nào đã từng trồng loại này tư vấn cho tớ với. Tớ đã chia thành từng cụm nhỏ xíu rồi cắm, Ko biết có lên được không nữa hay là lại lụi sạch.[/QUOTE]
    Hôm qua mình cũng giống như cậu vậy, lên đó lấy thử 1 ít Ngu Mao Chiên về cắm, (còng hết cả lưng rồi) k biết thế nào? Liệu có cần cắm chi chít k nhỉ, bác nào tư vấn cho bọn em với.

16. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Đừng quá hi vọng vào bất cứ một sản phẩm nổi tiếng nào để rồi... thất vọng, hihi!
    (như GC nè, cũng ưa ưa cái anh Zidan nhưng mà trận tối qua thất vọng tai hại!, hehe).

Xin nhắc lại là ADA nhả dinh dưỡng rất chậm, do vậy không phải với cây nào ADA cũng thỏa mãn được nhu cầu phát triển của nó đâu!
    Cần biết lựa chọn cây thích hợp nữa!

Tương tự, với nền tự chế nếu biết sử dụng hợp lí thì vẫn cho ra kết quả tốt như thường!

17. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Ý chị GC là chính xác đấy.

Với ADA mà nhiệt độ 32 thì cây gì cũng toi hết. Nhưng ADA rất thích hợp cho các bể nhỏ vì đa số bể này không trồng những cây phát triển nhanh.

Mình cũng mới làm 1 bể nano dùng ADA (bể + phân ADA của APT), trồng Trân châu Nhật (cùa APT), trân châu Cuba + Ngưu mao chiên (của bác Hoà), thấy cây cối lên khá tốt. Bể của mình lót sỏi trứng rồi mới đổ ADA lên trên.

@All: APT chưa có ADA, hàng còn bị ách tại cảng chưa cho nhập vì phải phân tích mẫu khá rườm rà, nghe đâu phải cả tháng nữa mới có, mà hình như lần này có ADA size nhỏ dùng cho các bể nhỏ đấy. Mình cũng đang chờ xem sao ? Nóng ruột lém rùi !

18. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    theo mình được biết thì ADA cũng có loại là đất nền,có loại như sỏi nền.Ko phải cứ nhìn thấy chữ ADA đều là đất nền cả đâu.Mọi loại đều có công dụng riêng.

19. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Đúng như nam-cua-o nói, ADA cũng có những loại sỏi dùng để trang trí hồ thủy sinh.

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

Còn đất nền ADA thì có 3 mầu, Đen, Nâu, Đỏ. Có 2 loại kích cỡ lớn và nhỏ(thích hợp cho hồ NANO)

Đất nền ADA có 1 số chất dinh dưỡng trong đó và đó có nghĩa là người sử dụng phải bổ xung thêm chất dinh dưỡng như phân nước và phân nhét.

20. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    vậy là kì này Pyramid mà có set-up cả 1 seri hồ nano cũng khỏi phải lo vớ lo vẩn cái vụ màu sắc phân nền...
    ADA đúng là hàng hiệu các bác nhẩy?