Phân nền "Bonbon" liệu có tốt ko.

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi bonchan, 11/7/08.

1. bonchan

bonchan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Em đang chuẩn bị là 1 bể để chơi thủy sinh,e muốn hỏi các bác là liệu làm nền bẳng hạt nền Bonbon liệu có tốt,hoặc bác nào biết địa chỉ bán uy tín ở HN chỉ giúp em,chứ nghe thấy ae nói ADA tốt nhất nhưng thấy nói có hang giả cho nên cũng hơi sợ mà cũng đâu có rẻ.
    Các bác có nhiều kinh nghiệm thử so sánh ADA và Bonbon cái nào Pro hơn
    Thank's...:)

muoivankhatmau thích bài này.
  2. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Nếu bạn hỏi vậy thì mình bảo đảm bạn 100% người đều nói ADA tốt hơn vì nó là hàng ngoại nhập và đã được toàn bộ người chơi thùy sinh trên thế giới chứng nhận, nhưng cũng hok vì thế mà ko thèm nhìn đến BONBON là hàng của Việt Nam mình làm ra. Theo mình nếu bạn có điều kiện thì xài ADA nhưng fai nhớ là cẩn thận với hàng giả nhe, còn nếu mún kinh tế thì dùng BONBON cũng tốt chán. ADA thì ra dưỡng chất nhanh hơn nên cây sung hơn còn BONBON thì từ từ nên hơi chậm nhưng mình nghĩ cái nào cũng có ưu điểm của nó hết, ADA thì tốt nhưng giá cao hàng giả đầy còn BONBON giá mêm nhưng tại còn mới nên chưa được tính nhiệm lắm tùy thuộc vào bạn chọn thôi mình chỉ phân tích cho bạn hiểu thui hiện tại mình vẫn xài phân đất sét tự trôn và một lớp BONBON phía trên dùng để trồng TCN mình thấy cũng tốt chán mong bạn sớm có lựa chọn riêng của mình và rút dc những kinh nghiệm trong việc chơi thùy sinh thân ^^

muoivankhatmau thích bài này.
  3. Thaikamfa

Thaikamfa Member

Thích đã nhận:
    0
    xiền bạc rủng rỉnh xí thì cứ ada mà phệt cho nó lành bác ạ

4. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    ADA thì nói tới làm jì, khá giả thì cứ chơi, còn khó khăn thì cứ chơi BonBon, khi chơi nhớ bổ sung phân nước của bác CỏDại là BonBon rất ok, mình đang xài cho cả 2 hồ lun, lúc đầu do nền BonBon ra màu nên có hơi vàng nước tí, lúc đó đừng trồng cây, để chừng 2 ngày bạn thay nước 1 lần, thay khoảng 3>4 lần là hết ra màu thôi, chúc bạn thành công!!!!

5. bonchan

Thích đã nhận:
    49
    Kể ra thì ADA thấy mọi ngươi dùng nhiều lắm và rất tốt,e cũng muốn dung ADA nhưng thấy các bác nói là hàng giả e cũng sợ,Bonbon hàng VN chắc chẳng ai làm giả cả hehehehe,e đang định làm cái bể treo tường kích thước đáy:15 cao:55 dài:80 theo các bác thì bao nhiêu phân nên là đủ,hoặc các bác biết chỗ nào bán ADA uy tín ở HN chỉ cho em với.Thank's

6. camaptrang

camaptrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    đại gia => ADA ( giá cao , hàng giả nhìu )
    sinh viên nghèo ( ^_^ ) => BonBon ( mặt hàng mới chưa được anh em thủy sinh tính nhiệm cao )

7. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Nếu có đủ tài chính hoặc sẽ tính chơi lâu dài thì ADA là lựa chọn số 1 của mình ! (1 bộ nền ADA xài 3-5 năm)
    Khỏi phải lăn tăng chi cho mệt !

8. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    ADA không phải dể đâu nha, không chú ý kỹ cũng rêu bà cố luôn đó .

9. trnhatula

Thích đã nhận:
    123
    Bạn cứ rãi khoản 5 đến 6 cm phân là dc òi còn tùy bạn trồng nhiều hay ít nhưng cỡ đó là đủ òi có gì bổ sung phân nước nữa là ok.

10. tuanking

tuanking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Lời khuyên của mình là bạn nên chơi ada vì đã có rất nhiều người sử dụng --> ít ra khi bị gì bạn có nhiều người có kinh ngie65m để hỏi, và nếu chơi ada và bonbon thì giá cũng same same nhưng ch6a1t lượng thì chưa biết mèo nào cắn miễu nào, và cuối cùng là tại sao 1 giáo sư cỏ dại chỉ chơi nền trộn hì...

11. bonchan

Thích đã nhận:
    49
    Cuối cùng e cũng quyết đinh chơi ADA 55n/kg chưa dùng bao giờ cho nên cung chăng biết chất lượng thế nào để đánh giá,thôi thì cứ xài thử coai.Cám ơn các bác nhé.

12. trnhatula

Thích đã nhận:
    123
    Sac bạn nghĩ sao mà nói BONBON và ADA giá xem xem nhau thế bạn ADA mắc gấp đôi BONBON đó bạn ạh. Với cái giá 65k/2kg BONBON hiện nay chưa chắc đã mua được 1Kg ADA loại xịn đâu ạh.
    Bonchan: bạn mua ADA ở đâu mà rẻ thế đúng ADA xịn hok bạn nên cẩn thận nha,nếu mún iên tâm thì hỏi anh MinhPhong trên diễn đàn mình có bán đó (dt 0918789818)

13. bonchan

Thích đã nhận:
    49
    Mình thì cũng ko biết nhiều về khoản này,cũng chỉ nhờ ae trên 4rum chỉ giúp thôi.Mình mua ở cửa hàng Aqua Green đấy.

14. giancarlo

giancarlo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cho em hỏi bonbon mua ở đâu ở saigon vậy ạ ? bao nhiêu tiền 1 kg.

ADA vượt quả khả năng mua của em nên quyết định chọn bonbon vì em cũng chả trồng cây gì khó lắm, khi nào có kinh ghiệm thì chơi ADA sau làm hồ khác.

Hồ của em 60x40 thì mua tầm bao nhiêu kí bonbon là đủ rải nền. Sẵn cho em hỏi là nền bonbon xài tối đa đc bao nhiêu lâu ? thx mấy đại ca nhiều lắm !

15. OlalaSelina

OlalaSelina Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo đánh giá của em, Bonbon là loại phân có chất lượng chấp nhận được đối với newbie.
    Bonbon tiện dụng trong việc setup hồ, đơn giản và sạch sẽ.
    Bonbon có thể trồng tốt các loại cây thông thường hiện có tại Việt Nam.

Ngoài phân, bản thân người chơi cũng đóng vai trò quan trọng không kém trong việc thành công hay không trong thủy sinh.

16. giancarlo

Thích đã nhận:
    2
    Sao hok ai giải đáp dùm em với, em newbie ko rành lắm.

17. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
  18. giancarlo

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn anh cường nhiều lắm. để em vào nâm cứu xem sao.

19. taidaubmt

taidaubmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    mình thấy BONBON xài cũng tốt lắm vì mình cũng là người mới tập chơi thủy và hiện đang xài BONBON thấy cây phát triển bình thường.Hồ của bạn xài khoảng 6kg,xài khoảng 1 năm,giá 35k/kg.Bạn có thể liên lạc với anh Kaboom hay anh Truongthinh. Chúc bạn thành công

20. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    ở hn chỗ nào bán bonbon vậy các bác..........bác nào có kinh nghiệm cho hỏi lun hàng vn này nếu setup thì sử dụng dc bao nhiêu lâu các bác?.......