phân nền từ bùn non tự nhiên

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi langtuvn1991, 22/4/08.

1. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Không biết đã có ai thử cách này chưa,lần trước đi BD với anh em ASAP em thấy các cây đỏ dưới ao hồ đa số có màu đỏ rất đẹp và tự nhiên,ngay cà với cá trâm và lòng tong vớt lên cũng có màu đỏ rất đẹp nên em nghĩ là do sình bìn dưới ao gây và khi về nhà em đã thử dùng sình non dưới ao làm phân nền cho hồ TS,thấy rất hiệu quả nhất là đối với những cây có màu đỏ.
    Đầu tiên lấy sình non từ dưới ao lên,phơi khô khoảng 3 ngày là được,xong đem trộn với sỏi,đất sét bột,thêm ít tracatu càng tốt (em thì ko dùng gì hết chỉ sình non với cát và sỏi xây dựng cây vẫn mọc rất ngon). nói chung loại này sử dụng như tribat nhưng chất dinh dưỡng thì dồi dào hơn và có chất ( ko bik tên ,trình độ học sinh 11 còn non kém) giúp cây đỏ lên màu rất tốt.

2. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bùn ao thì được nghe em (lấy ở các vùng quê) chứ ra kênh Nhiêu Lộc mà vớt bùn bảo đảm cây nào cũng.... chết!:laughing::laughing::laughing:

3. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chắc có nhiều sắt nên nó đỏ :D

hơhơ, bùn nhiêu lộc đem về thì người cũng chết chứ đừng nói cây. Mà đem bùn đó về ta sẽ tận hưởng đc hương vị thị thành nó ra sao ^^

4. K-C

K-C New Member

Thích đã nhận:
    0
    ý kiến đầu tiên : Bùn non hôi rình-_-"
    Ko phải dễ kiếm bùn non sạch( giờ toàn bị ô nhiễm , đào bậy thì từ cây tới cá đi hết)

5. codao

codao Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    theo mình mình cũng thấy bùn non cũg rất tốt nhưng khi lấy về phải sử lí thật tốt thì mới cho vào dùng đc.nếu không cho vào cây teo ngay,tớ thấy bạn cung kì công đó.nhưng có một điều là những cây có sắc tố đỏ thì rất phù hợp với loại này.

6. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Mình cũng đã dùng cách này để trông sen và rong trong chậu.Mình lấy bùn ở dưới ,chỗ dẻo dẻo chứ ko nhiều mùn ở hồ Văn Thánh sau đó trộn với đất trồng cây kiểng(dạng đất sơ dừa) sau đó nén chặt rồi đổ nước.Để khoảng 1 tuần cho lắng trồng củ sen vào, rải sỏi lên trên 1 lớp mỏng.Để vài ngày sau đó dùng ống hút nước ra, cho lại nuwocs sạch vào từ từ,trồng thêm rong đuôi chó và hẹ nước.Thả cá 7 màu với kiêm thấy ok,chỉ có hẹ nước hinh như không đc tốt lắm lá nó xanh vàng chứ ko xanh thẫm,còn lại rong và sen lên ok.Cá song tốt,cả 2 loại đẻaamfaamf,giờ đem sangnhaf ong ngoại để ngoài sân( lúc trước ở nhà để ban công) thấy tự lên thêmlaij rêu sợi dài xanh noncos đốt,ko biết laọi gì nên ko dám đem vào hồ thủy sinh.thoe mình cách này kể cũng hay nhưng kỳ công,chỉ thích hợp trồng chậu ngaòi trời thôi

7. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nếu mấy bác ngại mùi thì cứ vớt lên rùi phơi khô,dùng vô tư thui

8. CruiseThe

CruiseThe New Member

Thích đã nhận:
    0
    em ở Đồng Tháp, sông thì ngay trứớc cửa, muốn có nhiu sìn cũng dc(tất nhiên là khá sạch), mà cách như anh VINICHCM thì ba em thì có làm rùi, nhưng em chưa dám đem vô hồ kiếng!