phân NPA !

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi MooN_403, 3/9/08.

1. MooN_403

MooN_403 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cho cháu hỏi có ai dùng loại phân này chưa ạ ? mỗi bịch 1 kg , giá 19k . ko biết loại này xài tốt ko ? có ai đã từng xài rồi xin xhia sẽ ít kinh nghiệm ạ !

2. MooN_403

MooN_403 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    phân nền NPA !

cháu đang dùng loại phân này , mỗi bịch 1 kg giá 19k là sản phẩm của cty A.R.C ở quận 12 , phân dạng bột nhuyễn màu xám xám giống ximang á ! không biết có ai từng dùng chia sẻ ít kinh nghiệm cho cháu với ạ ! sẵn cho cháu hỏi khi trồng cây thì ko nên cắm wa sâu ạ ? ko cần tới lớp phân được không ? và khi bị xì phân thì chỉ cần rút nước và đắp thêm sỏi là được hay sao ạ ? rất mong đc chỉ bảo !

3. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    BG chưa dùng qua loại nền của bạn và nhưng qua miêu tả BG thấy giống cấu tạo Aquabase của hãng Ferka nên BG có 1 vài suy nghĩ nho nhỏ:
    - Với loại nền dạng bột nhuyễn khi làm nền nên trộn thêm với sỏi nhỏ 2- 3mm và nên trộn 1 thêm đất sét theo tỷ lệ 2 nền - 1 sỏi nhỏ - 2 đất sét (có thể là đất sét bột).
    Khi bạn trải nền, nên trải lớp sỏi nhỏ phía trên dày khoảng 5 - 8 cm để đảm bảo nền ko bị xì gây rêu hại và cắm cây dễ hơn, chú ý cắm cây vào sỏi, ko nên cắm sâu đến lớp nền.
    - khi bị xì thì chỉ có cách thay nước và rải thêm sỏi đè lên thôi, và bạn cũng nhớ khi rút cây lên thì cẩn thận, tránh làm xì nền (loại nền dạng bột nên cẩn thận vì sơ sảy là có thể rêu hại tấn công)
    - Bạn cũng nên cắm thật nhiều cây trong bể nhé...

Chúc vui.

4. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    lúc trước mình có mua về sài thử ròi , trong hướng dẩn nó còn phải pha trộn thêm sỏi cát 101 hây 111 gì đó mình không nhớ nửa.
    - mình đã dùng thử ròi và cho kết quả rất tệ, cây châm phát triển , chết dần......nối chung là không tốt
    -nếu có pha trộn thêm thứ khác nửa thì mình không biết.

5. MooN_403

MooN_403 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    tại vì ở chổ của cháu chỉ có duy nhất loại phân này thôi nên ko còn lựa chọn nào khác nữa ! rất cảm ơn bác BG ạ !

6. MooN_403

MooN_403 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cho hỏi anh ở CT phải hok ạ ? vậy là gần chỗ em rồi ! anh nói đúng đó ! trên đó có ghi trộn thêm cát 101 gi đó ! em xài thấy hồi hộp sao ấy ! hic bây giờ ko biết đổi nền gì bây giờ nữa ! ở đây chỉ có duy nhất loại này thôi à ! anh có kinh nghiệm chia sẻ em với !

7. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    bạn tham khảo thêm bài này nè, hy vọng có thể giúp bạn chút nào http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=23106

8. crystal_moss

crystal_moss Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn đang xài NPA à? Mình hiện giờ cũng đang xài, mình thấy chất lượng cũng không đến nỗi nào đâu. Theo mình kinh nghiệm thì ban đầu mình chỉ xài nền toàn NPA thôi, ko trộn thứ gì khác, trên mình lấp 1 lớp cát dày để nền không bị xì lên, sau đó thì ung dung mà cắm cây thôi, nhưng nhớ là phải cắm sao cho rễ cây cách lớp NPA khoảng 1cm là an toàn nhất, nếu bạn có cắm trực tiếp vào thì cũng không sao, vì tùy loại, có loại bị đen gốc rồi chết dần, nhưng cũng có loại sung lắm đấy, vì nền này cung cấp khá nhiều P và N. Nếu nơi bạn ở chỉ có loại phân này, thì cứ dùng đi, không sao đâu, hàng Việt Nam chất lượng tương đối đấy. Nhưng nhớ là đừng cho nó xì lên đấy, nếu không thì rêu hại bùng phát tùm lum luôn, tốt nhất là đừng nuôi cá có thói quen đào nền, nguy hiểm lắm.
    Chúc vui.