Phân nước

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi ArowanaTTH, 14/6/07.

1. ArowanaTTH

ArowanaTTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Xin hỏi mọi người , ai có kinh nghiệm về sử dụng các loại phân bón cho bể thủy sinh thì chỉ cho diễn đàn biết. Hôm trước , tôi có qua Hoàng Hoa Thám mua 1 lọ phân nước Made in Germany, tôi quên mất tên, chủ hàng nói có thể sử dụng cho tất cả các loại cây được. Đang dùng thử xem thế nào.
    Mời các bạn tham gia ý kiến!

2. DUYACC

DUYACC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Bạn hãy chụp hình chai phân bón ấy lên xem, mọi người có thể tư vấn giùm cho. Mà bể của bạn setup bao lâu rồi mà sử dụng thêm phân nước vậy???

3. ArowanaTTH

Thích đã nhận:
    23
    Thú thực tôi cũng chưa biết post hình lên thế nào. Bạn chỉ giúp nhé.
    Bể của tôi setup nền đơn giản nên muốn dùng phân nước bổ sung cho tiện.
    Thanks

4. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
  5. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Chào các bạn,
    Mình thì xài phân nước của tiệm anh Codai, theo lời chị bán hàng thì nên dùng cả 3 lọ=30k: 1 lọ trong, 1 lọ hơi trắng đục và 1 lọ màu vàng, mình mua được gần tháng nay, cứ lâu lâu cho vào mỗi loại một ít để xem tình hình: cũng không thấy gì đặc biệt, chắc tại không đúng liều lượng(nghe ai nói là thà thiếu còn hơn thừa) nên chỉ dám cho ít thôi, bạn nào có thông tin rõ hơn góp ý cho mình với.

6. ArowanaTTH

Thích đã nhận:
    23
  7. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    FloraPride: tên có bảo hộ của Tetra-Germany
    FloraPride-BOB: có trời mà biết của ai, hoặc chỉ có người bán hàng biết, người Đức cũng không biết luôn ;)

8. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cái loại nè mà là hàng germany chết liền..china là may giá nó có 25k hay sao ý( anh aroTTH mua bao nhiêu vầy )..hàng germany mà 25k chắc là nước lọc =))..em cũng thấy loại nè rùi..có 1 loại nữa dành cho cây mầu đỏ..nhưng mà em sợ hàng lởm chết cá nên ko dám mua..có thể nó cũng xài được nhưng mà chắc là chất lượng ko tốt được đâu ạ !!! anh arowana TTH cứ dùng thử đi..nếu thấy có dấu hiệu gì lạ thì nên ngưng sử dụng luôn !!!

9. vio_tran

vio_tran ^_^ HELLO Vio !!

Thích đã nhận:
    40
    hi anh tien378

:D
    :D chào anh tien378 , Vio mạn phép ví dụ như ta bị bệnh ; có bệnh thì ta đi bác sĩ , BS kê toa về mua thuốc uống, nhưng phải uống đúng liều đúng ngày giờ thì kết quả mới tốt , nếu mình lỡ làm mất toa thuốc , biết uống như thế nào??? Đành trở lại bác sĩ hỏi rõ chứ mình đâu có hỏi người khác và xin góp ý kiến (đâu dám liều vậy:D )! Đúng ko anh ?. Phải bác sĩ khám cho mình mới là người hướng dẫn mình uống thuốc như thế nào cho đúng.

Nếu lỡ ông BS đi công tác xa,hay bệnh nhân đông,lười biếng chờ quá , mà bệnh mình cũng chỉ cảm xoàng mà thôi thì lại khác . Chia liều nhỏ ra và uống thuốc đều đặn - sau đó theo dõi xem có bớt hơn ko rồi từ từ thăm BS sau cũng ko muộn :D Còn hơn là nhắm nhắm rồi uống đại , lỡ quá liều thì :sick: .

Thà uống ít một chút còn hơn bị quá liều ;)

---------------

Ah mà hình như Vio thấy cái nền hồ của anh chắc ko phải của BS Codai đâu he ! Hihi, vậy chắc cho hồ dùng thuốc bổ của BS cũng phải cẩn thận (ko phải vì thuốc đâu nhe:D )mà vì đâu biết nền hồ của anh ra sao. Do đó anh cẩn thận là tốt nhất . Anh cứ việc sử dụng đều đặn , liều lượng ít thôi (1/3-1/4 liều cho sẵn),chú ý cây và môi trường trong hồ đáp ứng lại như thế nào, có chiều hướng đi lên hay xuống theo đó mà tăng giảm liều hoặc ngưng hẳn. Ngưới mới mà bắt anh theo dõi hồ cũng khó nhưng ai cũng phải từ đó đi lên thôi anh ạ! Mình cứ chăm chú "ngắm" rong riết thì từ từ cây nó sẽ biết "nói" .:D

Thân chào anh ! Chúc sớm thành công!

dunghien_ thích bài này.
  10. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai xin chào anh Tien378, trước hết nếu anh muốn bổ xung dinh dưỡng bằng phân nước hay là loại phân bón vùi dưới nền thì anh cần phải nắm được tình hình sức khỏe cây trong bể của mình . Nếu có thể được , anh cho codai xin một hình chụp bể của anh , codai sẽ có những hướng dẫn chi tiết. Hy vọng là anh sẽ thấy được những hiệu quả rất ngoạn mục . Thân