Phao cu gáy là bộ phận nào nhỉ?

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi hotanthanhvn, 24/10/07.

1. hotanthanhvn

hotanthanhvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    863
    xin chào các bác em là người mới tập chơi cho em hỏi.em nghe nói nhiều về từ "phao"nhưng vẫn ngu muội không biết phao là phần nào của chim mong các bác chỉ giáo để em mở man thêm chút kiến thức từ đó vận dụng để đi tuyển cu gáy.
    cảm ơn các bác nhiều!

leduyhung thích bài này.
  2. truonggianghtv6

truonggianghtv6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Phao là phần lông ở đít con chim Bạn nhé . ( có phao xám , hồng , trắng, phao là một trong các yếu tố để có con chim hay . Bạn tìm đọc thêm về đầu ,mỏ,cườm ,cánh ... nhé ) . Chúc Bạn tìm được con Gáy hay .

leduyhung thích bài này.
  3. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Phao là phần lông đuôi xung quanh lỗ huyệt và bên dưới đuôi của cu gáy. Các cụ thường gọi là phao cho nó "lịch sự". Đây bác cứ nhìn ảnh này là sẽ hiểu phao là gì :laughing:
    Oai Bác NAMNHI đã có bài giải thích trước mất roài

Last edited: 24/10/07
  4. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Chào bác hotanthanhvn bác là người bên khuyên mà có con thay lông líu 40 phát đấy hả..
    Hihi........ Nuôi, chơi cu gáy và tham gia box gáy thì khác xa khuyên nhiều không cãi nhau ỏm tỏi như khuyên đâu.
    Khuyên hơn nhau tiếng líu thì cay cú cả người lẫn chim nhưng cu ngáy thì hơn nhau tí thì lại thán phục nhau rồi

5. hotanthanhvn

Thích đã nhận:
    863
    Có cả hình minh họa nữa quý hóa quá,cảm ơn các bác nhiều nhé.Em vừa tậu 1 chú gáy giọng 3 cúc cu cu cu cu cu nhưng rất tiếc nó lại có phao màu trắng .Em đọc các bài viết thấy nói phao trắng thì không bền chim thì phải.Để hôm nào mượn được máy ảnh em sẽ gửi hình của em nó cho các bác đánh giá xem có chơi được không.À mà cho em hỏi lại cho chắn nhé,có phải phao là túm lông ở dưới đuôi và trên hậu môn của chim không? và cái hình mà bác Loc abc gửi có phải chú chim có phao xám không?

Last edited: 25/10/07
  6. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Bác Hotanthanhvn ơi con đó có cả màu hồng xung quanh hậu môn và màu xám ở dưới đuôi nên em thấy mọi người gọi chung là phao xám hồng. Còn chú gáy của bác có phao màu trắng nhưng nếu chỉ nuôi để nghe gáy, không dùng làm chim mồi thì không sao đâu miễn là gáy hay và chăm gáy là ok roài. Nếu định làm chim mồi thì mới sợ "không bền chim" vì khi ra rừng chim mồi phao trắng thường không ổn định thế thôi, chúc bác vui và có chú cu gáy như ý!

7. hotanthanhvn

Thích đã nhận:
    863
    Chú này cũng đã có tuổi lồng nên em định làm chim mồi nhưng nó lại có phao trắng thì em đành nuôi cảnh và chọn 1 chú khác vậy.Tiện đây cho em hỏi làm thế nào để biết chú mồi đã bị rót vậy? em hỏi được mấy chỗ bán chim mồi nhưng không rành lắm nên sợ mua phải chim mồi rót,các bác tư vấn giúp em nhé,em muốn chuẩn bị thật tốt cho mùa bẫy cu gáy tới.