PHÁT HIỆN CHÀO MÀO TRẮNG Ở RỪNG LÂM ĐỒNG.

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi cuccru, 22/11/08.

1. cuccru

cuccru Active Member

Thích đã nhận:
    50
    Đây là con chào mào trắng được phát hiện tại rừng Lâm đồng bởi anh em gác cu gáy. Chú này đầu và mũ đen, còn yếm nhạt, mí và đít đỏ, đuôi ngã xám, vẫn có đốm trắng ở cuối đuôi. Khi bay có thể thấy rõ màu trắng từ rất xa, trông rất đẹp, một màu trắng, rất nỗi bật trong bầy.

2. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Nhìn con chim này phê quá, sao anh ko cho nó vào lồng chụp hình cho dễ, để em nó lông nhông thế kia ai bắt được thì sao?:laughing::laughing::laughing:

Mod ơi! Khóa bài này lại ngay để bảo tồn giống chim quý. Chắc mai em phải vào Lâm Đồng 1 chuyến thôi (Spam anh tí) =))=))=))

1 person likes this.
  3. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Tai họa , tai họa....!!! bác này đã đưa một tin ko lành cho mấy em chào mào ở lâm đồng rồi , chắt chắn sẻ có các cao thủ tìm đến đây để bẩy em nó rồi, cuộc sống bình yên của các em chào mào nơi đây sẻ ko còn nữa....!!!!!!!!

chaomaobt and (deleted user) like this.
  4. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    thiện tai ... thiện tai
    tuần sau rừng tre này sẻ bị giày xéo giẩm nát bởi những gót giầy.........

Last edited: 22/11/08
  5. cheru

cheru Active Member

Thích đã nhận:
    17
    má ơi chắc cây tre này gẫy nát mất bởi vì các cao thủ treo lồng bẫy quá nhiều
    xin bạn Cuccru khẳng định lại 1 lần nữa đây có phải là 1 em CM trắng ko
    mình nhìn bức ảnh này chú chim như bị chói nắng khiến nó có màu trắng vậy
    nếu mình nói sai thì anh em Cho mình Sorry nha

6. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Ảnh dưới thì có thể nói là chói nắng, chứ bạn nhìn ảnh trên thật kĩ mà xem, cái cánh nó quay thẳng về phía mình nên ko thể gọi là chói nắng được.
    Con này có tướng đứng hót nhìn cũng ok, mào hơi bé một tí. Ảnh chụp xa, ko nhìn được rõ màu của nó, nhưng em nghĩ con này màu sữa đục chứ ko phải màu trắng toát như mấy con bạch tạng trên diễn đàn :). Nhưng mà dù màu gì thì màu miễn là cứ khác màu truyền thống thì con chim này cũng đã chuẩn bị mang tai họa đến với gia đình nó rồi. Hi vọng nó có bị rơi vào tay con người thì hãy rơi vào tay anh em ABV (ko thì lại du lịch sang Thái Lan thì tội) :laughing::laughing::laughing:

7. Kiwi_iwiK

Kiwi_iwiK Chủ tiệm bói

Thích đã nhận:
    495
    Ặc....các bác đừng lo bò trắng răng :laughing::laughing:...
    Lâm Đồng là một tỉnh cơ đấy, ai biết khóm tre trên ở góc trời nào mà tìm đến....

Cũng có thể nhiều người đọc được tin này nhưng chưa chắc họ đã tìm đến Lâm Đồng, tìm đến được Lâm Đồng chưa chắc tìm được khu vực này, tìm được khu vực này chưa chắc đã tìm được bụi tre, tìm được bụi tre chưa chắc đã tìm thấy con chim, tìm thấy con chim chưa chắc đã giăng bẫy, giăng bẫy được chưa chắc đã bẫy được chim, bẫy được chim chưa chắc được chú chào mào trắng....bẫy được chào mào trắng chưa chắc là bẫy được chú chim này, bẫy được chú chim này chưa chắc là đã hết chào mào trắng...ặc ặc....=))=))=)) Mà bẫy được chào mào trắng chưa chắc là điều xấu... bởi chào mào trắng bố mẹ chưa chắc đã sinh ra chào mào trắng con, đấy chỉ là sự đột biến, bội nhiễm hoặc nhiễu lọan sắc tố mà thôi....không chắc sẽ di truyền đến thế hệ kế tiếp....

Thử ví dụ sác xuất của một sự kiện kể trên là 1/10 thôi, thì sác xuất tìm bắt được chú chim này là: 1/10 x 1/10....x1/10 = 1/1000000000. Dễ gì chú chim kia lại rơi vào một tay bẫy chim nào đó...

Vâng, tất cả đều không chắc, nhưng có một điều rất chắc là Cuccru đã chụp hình được một chú chào mào trắng tuyệt đẹp, lại đang sinh sống ngoài môi trường thiên nhiên nữa mới óach chứ, chào mào trắng thì tôi thấy nhiều, qua tranh ảnh, web, sách báo.... mà cũng chỉ ở trong lồng thôi, ngoài thiên nhiên bây giờ mới thấy 1 chú, cảm ơn Cuccru đã post hình ảnh này, một lần nữa minh chứng: đôi khi những sai lầm ngớ ngẩn (của tạo hóa) lại là những tác phẩm tuyệt hảo...

Chúc những ngày cuối tuần thỏa mái,

Last edited: 22/11/08
  8. acmonica

acmonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Bác KWI phân tích dui quá. Nhìn cái lùm tre đó có trời mới biết ở đâu mà tìm đến trừ khi được bác cugay chỉ ..hiiii.....
    Con này có lẽ đột biến, trắng sữa.

9. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    mặc dù Lâm đồng rộng và có vô số bụi tre, nhưng muốn biết chính xác em chào mào trắng này ở bụi tre nào thì hiện nay ít nhất là có bác cuccru và mấy anh em gác cu (người chụp mấy bức ảnh) đã biết rồi, do vậy xác suất để bắt được em nó chắc không đến nỗi như bác kiwi_iwiK nói đâu nhỉ :D, không chừng vài hôm nữa lại thấy bác cuccru post hình em nó đang ở trong lồng rôi cũng nên :laughing::laughing::laughing:

10. livelyandlove

livelyandlove Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Con chim đẹp quá ,còn việc ai sở hữu em chào mào đó thì chắc phụ thuộc cái duyên nữa đúng ko ta ..........................

bemaap, chaomaobt and (deleted user) like this.
  11. giapvanlam

giapvanlam Member

Thích đã nhận:
    58

phutdn and chaomaobt like this.
  12. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Bẫy nó ngay đi anh em ơi trông qua ảnh ko đc thật lắm đợi bắt đc xem nó ra sao ???

chaomaobt thích bài này.
  13. minhbl

minhbl Member

Thích đã nhận:
    32
    Đến giờ này chắc gì chú chào mào trắng ấy còn ở ngoài tự nhiên mà bẫy, không chừng nó đã ở trong lồng của một ai đó rồi hoặc bị hạ bởi những tay săn bắn chim rừng cũng nên. ~X(

chaomaobt thích bài này.
  14. shockway

shockway Member

Thích đã nhận:
    13
    Mình cũng mới bắt được 1 con chào mào trắng nhu jay . Mọi người có thể cho mình bjk giá trj thực của nó không . sdt mình nè : 0979898116 . Mình tên Danh

chaomaobt thích bài này.
  15. minhbl

minhbl Member

Thích đã nhận:
    32
    Mùng 6 tết vừa rồi mình đi bẩy chim CM lại phát hiện một em CM trắng sữa như Bạn Cuccru post hình, nhưng do chim ở cây khá cao nên không thể chụp hình được, chú chim này đang ở tại khu vực trạm hành - Đà Lạt; địa điểm gần cầu trắng đoạn đèo D'ran nối huyện DDương - Đà Lạt.

chaomaobt thích bài này.
  16. hoantraudat

hoantraudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    934
    chim đẹp thế mà chẳng có ai bẫy sao nhỉ hiiiiiiiiiiiiiii...............

chaomaobt thích bài này.
  17. minhbl

minhbl Member

Thích đã nhận:
    32
    Thì thật ít giả nhiều, thấy ngoài thiên nhiên cũng chưa chắc, biết đâu có ai đó mua nhầm, sau một thời gian nuôi thấy là nhuộm đành phóng sinh thôi.

chaomaobt thích bài này.
  18. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    hehe chú này nhìn phê quá bác ạ,trông rất đẹp,ai bẫy được thì thik phải biết

19. CUGAYBINHDINH

CUGAYBINHDINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,084
    Mấy anh nghĩ sao thì em không biết chứ theo em nghĩ thì anh ấy chụp hình cho anh em mình ghiền chơi rồi anh ấy giăn bẩy...hiii,làm sao biết em ấy hiện tại đang ở đâu...?Do vậy em nghĩ quí anh thay vì đi tim để đánh em nó thì cố gắn ghé nhà anh ấy thăm trước rồi đi cho chắc ăn...???hiii.thân

20. PNT

PNT Active Member

Thích đã nhận:
    56
    Bác cho địa chỉ cụ thể của em chào mào này để hôm nào rảnh ae lên Lâm Đồng truy bắt em nó sớm chứ để ngoài đồng bữa nào gặp thợ săn bắn em nó chết thì phí lắm............................