phát hiện lý thú về việc chuyển cá rồng ra khỏi bể

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi toanxxxx, 28/4/08.

1. toanxxxx

toanxxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Hôm trước em xem được 1 bí quyết rất hay và độc đáo của mấy bà bán cá quả(cá lóc) trong việc vận chuyển cá, bản thân cái lại này là quẫy rất khỏe và hay phóng ra ngoài,
    Và cách để mấy bà bán cá là hòa vào nước 1 cốc rượu kèm 1 cục nước đá/ 1 chậu nước to( chậu nước của mấy bà bán cá ấy mà), phương pháp này sẽ giúp họ an tâm chuyển cá suốt cả ngày từ nam ra bắc mà không sợ chết cá do strees, do nhảy ra ngoài hoặc họ có thể yên tâm để cá ngay trong chậu bán ở chợ mà ít sợ nó phi ra ngoài, nguyên nhân tại sao, bởi vì lũ cá như bị bỏ thuốc mê ấy, nằm im và rất ít cảm xúc bị tác động của xung quanh, còn giải thích dễ hiểu thì chắc nó cũng như anh em mình say ấy mà,

em nhận ra và đã thử ngay với con thanh long của em,em làm luôn 2 cốc 150ml/100l hơn 42cm cơ mà,sau 15 phút thì kết quả là muồn xoay, muốn vần thế nào cũng được,em phải thử vì em đang muốn chuyển cá wa cái hồ rộng hơn mà hỏi về thuốc gây mê thì mãi chẳng anh em nào trả lời cả, nhưng mà cũng hơi hoảng vì nó cứ lịm đi, thế là em phải kết hợp vừa rút vừa bơm nước vào, và nó tỉnh lại nhanh lắm,
    em nghĩ anh em mình làm thế này vừa rẻ, vừa an toàn, nghe mấy cái vụ túi bóng dày với làm trong bóng tối em thấy mệt lắm , anh em ai ko tim thì cứ thử với cá khác trước để xem nhé, đảm bảo bất ngờ
    thân ái Toanxxx

2. linhmoitapchoi

linhmoitapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nè ông sui gia định giết con rể của tui hả.:laughing::laughing::laughing:

3. THANH TOMMY

THANH TOMMY Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thế ngộ nhỡ quá liều nó bị ngộ độc thì ai xúc ruột nó hở bác

4. toanxxxx

toanxxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    chào ông sui, lâu quá không gặp, dạo này ông và con dâu tôi vẫn ổn chứ, tôi mới thử rồi, ngon lành lắm, tính làm 1 căn nhà ngon ngon cho chúng nó ấy mà

5. kagaya

kagaya Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc chắn e sẽ thử ! đang muốn chuyển bể muh ko biết làm thế nào

6. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bị xỉn vì rượu được hấp thu trực tiếp qua các mao mạch ở mang khi cá thở ,chứ không phải cá nhậu vào dạ dày đâu nha. Vì vậy, nên thận trọng ở liều lượng, cứ hơi thiếu ta cho thêm sẽ an toàn hơn. Đúng là đi một ngày đàng học một sàng khôn nhỉ!!!

thangmt thích bài này.
  7. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác này chịu chơi ghê...........lời khen cho ng` can đảm

8. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    đúng là 1 bất ngờ hay đấy.
    Nhưng dùng rượu nào đây. Tây hay tàu, ta :D. Ko khéo em nó xỉn wắc cần câu 3 ngày sao mới tỉnh, hehee...

9. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chà cái này hay à nha . Bữa nào em mua nguyên chai X.O hay Hennesy về dành để gây mê cá rồng quá .
    THanks bác nhiều .

10. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Chỉ cần nước đá với liều lượng hợp lý là đủ để cá nằm im không nhảy hoặc bất tỉnh luôn để phẫu thuật chứ không cần thêm rượu vào chi cho thêm phần nguy hiểm.~X(
    Khi vận chuyển cá để cá bớt nhảy thì nên dùng nước đá hạ nhiệt độ nước trong bao xuống còn khoảng 18_ 20 độ C.
    Làm lạnh nước trong hồ trước sau đó lùa cho cá vào bao để di chuyển.
    Khi cho đá cây vào hồ nên hạ thấp mực nước để đá mau có tác dụng,có thể cho nhiều 1 chút & quan sát thấy cá bắt đầu chậm chạp là có thể tiến hành bắt cá.Không để quá lạnh cá sẽ hôn mê có khi ngủ luôn.:D Thông thường trước khi cá bắt đầu bị nước lạnh làm chậm chạp cá sẽ có biểu hiện quẫy mạnh vài lần.Vấn đề này cần có 1 vài lần xem người có kinh nghiệm làm trước để tránh những trường hợp đáng tiếc.

thangmt thích bài này.
  11. pinangtac

pinangtac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ủa, cá xỉn nó có quậy không?có bơi quẹo trái quẹo phải gì không?giống như mình xỉn mà chạy xe máy ấy, chứ nó nằm im thì chắc không phải xỉn đâu.hehe

12. abc_xyz

abc_xyz Member

Thích đã nhận:
    1
    bác cho hỏi, vậy cá có bị shock nhiệt ko?

13. thangmt

thangmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    mình nghĩ khoảng 12 đến 15 độ mới là ngưỡng nguy hiểm,nói chung chưa có kinh nghiệm thì đừng thử hihi,để bữa nào kiếm e Ngân cho ngâm với lá cần sa xem sao hehe

14. rong_beo

rong_beo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Thì cứ vác chai chivas18 mà thử các bác nhỉ ^^!e nói đùa thui,thử thế chắc cá lăn ra vì say mất,người còn say cơ mà

15. davidsphuong

davidsphuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc chắn em sẽ thử phương pháp đó cảm ơn toanxx. vì sắp tới em cũng chuyển bể to cho chú rồng nhà em, nó cũng dài 30cm rồi

16. tnthanglong

tnthanglong Member

Thích đã nhận:
    4
    e cho rằng cách hạ nhiệt dễ gây sốc lắm, bt mới trở trời mà cá đã bệnh rùi

17. Cacanhbravo

Cacanhbravo Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Thảo nào hôm qua em thay nước 1/3 bể, chắc nước máy lạnh nên khi thay xong thấy chú cá quẫy lung tung cả