Phát hiện mới khi chim chết đột tử

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Omopcute, 17/9/08.

1. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Vừa qua em đã đưa lên diễn đàn một bài viết của em khi một em khuyên trong nhà tự dưng său một đêm thì lăn đùng gia chết,său một thời gian quan sát và để ý thì em thấy thế này.
    Hôm trước em mới làm vỡ 2 chiếc cóng nước cho khuyên nên em liền đi mua về thay thế.
    1 chiếc thì được thay vào lồng em khuyên thuôc
    1 chiếc thì em thay vào lồng em khuyên mộc
    Său nữa ngày trôi qua em đi chơi về thì thấy bình nước chả vơi đi la mấy nhưng mà em thấy bình nuớc lại chuyển sang mầu hồng, em đã thay nước và cọ cóng cho em khuyên thuộc còn chú khuyên mộc thì em vẫn để iên vì lúc đó phải đi có việc gấp, đến tối thì vợ em nó cất lồng hộ nên em cũng chảng để ý, đến sáng hôm său thì tai họa bỗng dưng ập xuống đầu em khi em mở chiếc áo lồng để treo chim da, vẫn như lần trước các bác ạ, chú khuyên mộc của em hôm trước vẫn còn líu ầm ầm vậy mà đã lăn đùng da chết mà không hề có một tiếng líu từ biệt.:(:crying::crying::(
    Còn em khuyên thuộc thì :(....ngày nào treo gia cũng bắn vậy mà lúc đấy treo gia thì chú em đấy chả thấy mở mồm chút nào, thỉnh thoảng em nó có kêu nhưng mà nghe tiếng kêu thảm lắm , nó kêu như vừa bị cắt lưỡi vậy, cộng thêm còn hơi xù xù và bỏ ăn, em tò mò mà ko biết làm sao nên cho em nó sang một cái lồng dộng hơn và cho em nó an cả chuối lẫn sâu hi vọng sao em nó khỏe lai, lúc thay nước em mới phát hiện một điều là do bình nước mới có quá nhiều mùi cao su và phẩm của chiếc nút cao su do phơi nắng nên đã phai gia nước rât nhiều,đến hôm nay em khuyên đã khỏe lại nhưng mà vẫn chưa thấy líu gì cả...:crying::crying::crying::(:(
    Còn một hôm em có cất chim đi, nhét vào nhà do tối quá nên em nó rất nhẩy, luc đêm đi chơi về thì em nó đã ăn củ tỏi lúc nào em chảng bít, hic hic
    Đó là chút xíu để ý của em, mong các bác đừng vấp vào sai phạm của em nha, chúc các bác có nhưng em khuyên cưng được trường thọ:)

2. anh_

anh_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    đóng góp của bạn quả là hữu ích. Chuyện nhỏ nhưng lại gây tai họa lớn. A e cũng nên đề phòng, có cách khắc phục.
    Cảm ơn bạn!!!

3. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    ơ hơ!!! Cái đó đáng lẽ ra bác phải để ý từ đầu chứ. Em thì hầu hết cái nút đó về nhà là em vứt, lấy cái nút của chai rượu vang bỏ vào.

4. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    mình thì để ý cái chuyện nút ấy từ hồi bắt đầu chơi rồi mình sợ cao su phai ra nên đã cọ ngâm rồi mới cho vào vì lúc mua về mùi cao su mình ngửi còn khó chịu bác nào mua về nhớ cẩn thận nhé ko chim tỏi thì hỏng

5. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Đổ nước uống vừa đủ vào cóng thôi , lưu ý đừng đổ đầy chạm ngập cả nắp cao su là được !

6. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    khổ thân bác quá suốt ngày DID ko chuột thì lại bệnh nọ bệnh chai chia buồn cùng em đi hôm nay em cung tèo 1 chú chẳng hiểu sao nữa thức ăn còn nước còn ! nhưng chim thi xù và từ trần lúc 4 giờ 30' ( giờ đẹp )

7. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    Đúng là một sơ xuất nhỏ đã gây gia một thảm họa lớn, hic hic, mọi khi mua cóng về có lần nào là cho đầy nước đâu chứ, toàn cho vơi thôi, hôm đấy vội vàng để đi nên mới thế,
    Thanghaiphong: chao ôi chia buồn nha, tự nhìn thấy chú em mình bị xù mà ko làm cách nào chữa hết được hả bạn, chác là em nó an phải cái gì nên nó bỏ an rùi mà

8. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    ko ko đâu chẳng hiểu sao tự nhiên lại như thế nữa chỉ có khoa học mới chưng minh được thôi nhớ em của mình quá !

9. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    ơ thế tự dưng em nó lăn đùng gia chết mất rùi sao, thế là bác lại làm trong danh sách những người dẫn đến tuyệt trủng chim vành khuyên rùi đấy, hì hì

10. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    hehehe,ai chả có lúc không may lần sau thì rút kinh nghiệm là ổn