Phát hiện thêm một nguyên nhân khiến LH hay giật mình hoảng sợ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi chaulahan, 23/3/06.

1. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Gần đây mình có quan sát kĩ và nhận ra rằng, cá LH hay giật mình hoảng sợ là do vị trí đặt hồ thấp gần mặt đất! Hình như hồ càng sát mặt đất thì cá càng dễ hoảng sợ.

Em đang nuôi một chú rồng đỏ, trước đây để nó ở hồ trên (kệ cao cách mặt đất khoảng 70cm), sau đó có thêm cá nên tận dụng khoảng trống phía dưới kệ để đặt thêm hồ mới, sau đó chuyển nó xuống hồ dưới. Trước đây nó rất sung và không bao giờ giật mình nhưng bây giờ thì rất dễ giật mình hoảng sợ, chỉ một cử động bất ngờ của mình nó cũng hoảng. Một con khác nuôi hồ bên cạnh nó cũng rất nhát.

Trường hợp ngược lại là một chú khỉ đỏ, trước đây em nuôi nó ở hồ dưới gần sát mặt đất nên rất nhát và hay giật mình nhưng kể từ ngày chuyển nó lên hồ cao thì cứ vô tư, không biết sợ là gì và “bốc” lên rất nhanh!

Không biết vì sao LH lại không thích ở gần mặt đất và hay bị hốt hoảng, nhưng điều đó có lẽ là thật. Bác nào có ý kiến gì xin phát biểu nhé còn nếu bác nào thích thì cứ làm thí nghiệm thử với chú cá của mình xem sao nhé.

Không biết những điều em viết trên đây đã có ai từng đề cập chưa? Nếu đã có thì em thành thật xin lỗi vì em chỉ nói lên những kinh nghiệm mới phát hiện của mình, không có ý sao chép đánh cắp ý tưởng đâu.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Theo mình nghĩ thì hồ cá đặt sát mặt đất sẽ nhận được rung động (khi bạn đi lại chẳng hạn) truyền qua đất, lên hồ => làm cá hoảng sợ, giống như đà điểu châu phi hay vùi đầu xuống cát để nghe ngóng động tĩnh phát ra từ bước chân kẻ săn mồi từ rất xa...

3. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Hehe, bài có nội dung tương tự của chaulahan, đã có trên 4rum cũng lâu rồi, từ lúc mình mới vô 4rum cơ, nhân dịp này chúng ta bàn thêm nhé

Cá nuôi dưới thấp thường bị nhát là do người đi qua đi lại (Có thế có chó hoặc mèo nữa), khi chúng ta quét nhà, thì cây chổi quét qua cũng làm nó sợ.

4. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cái này trên diễn đàn đa số anh em đều biết không chỉ riêng mỗi la hán đâu mà các loại cá khác nữa đó,vì thế những ai đang nuôi cá la hán mà đề ở dưới đất thì mau mau chuyển lên trên nha chứ lại không hiểu tại sao cá của mình nuôi hoài mà vẫn nhát nha

5. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Đúng là cá nhỏ và còn nhát gan thì đúng là không nên để bể dưới thấp, cá to và xung mĩ mãn rồi thì khỏi cần luôn, đâu cũng được. Tôi thấy thường thì cá hay bị giật mình và sợ hãi những chuyển động có hình dáng lớn phía trên (từ mặt nước hắt lên) còn những vật chuyển động ngang bằng và phía dưới vị trí nó đang "ngự" thì nó ít sợ hơn. Hé hé, có lẽ là bản năng của loài cá các bác nhể, chính vì thế mà lưng cá bao giờ cũng thẫm hơn dễ lẫn mầu đáy nước hòng tránh những con mắt soi mói phía trên :D

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chuyện này mình bị lâu rồi. Đúng là các loại cá khác cũng bị nhát vì lúc trước mình nuôi 1 bầy cá dĩa và để hồ gần với nền gạch, ở trên lầu, rất ít người qua lại nhưng mỗi lần mình đi qua, chúng đều chạy loạn xạ cả lên, nuôi mấy tháng mà chúng vẫn bị như vậy. Khi chuyển lên cao thì chúng hết nhát ngay. Mình nghĩ, chúng sợ là do chúng thấy bóng người ở dưới nền gạch hoặc là chúng ko thích phải . . . ngước mắt lên nhìn . . . hi hi hi!

7. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Đúng là để cá dưới thấp thì bị nhát, giật mình, cá mủa mình ở nhà cũng vậy, không biết để như vậy lâu thì chúng nó có hết nhát k vậy các bác ơi?

8. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Nhưng theo mình thì chỉ lúc đầu tiên khi cá về nhà mình, thả cá nên tắt đèn, rồi bật đèn từ từ, bọc giấy báo bên ngoài, tránh các cử động hoặc nhòm ngó quá "bạo lực" :D dần dần chúng sẽ quen. Chứ đừng quá vì sợ chúng nhát mà lại để nơi vắng người hay ít có thay đổi, chúng sẽ rất nhát (kinh nghiệm từ việc thuần hóa chim mộc). Con Wasabi nhà mình từ khi chuyển từ phòng ngủ nhà mình xuống phòng sinh hoạt dưới nhà nó bạo hẳn. Có thể thò tay vuốt ve cái đầu của nó cũng như bọn trẻ con có thể tì môi vào bể hôn nó qua kính :D việc mà trước đây không hề có!

9. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Nhân dịp bác Còi nói đến con Wasabi, dạo này nó sao rồi, bác Post lên cho anh em thưởng lãm đi nhé

Kinh nghiệm nuôi chim mộc của Còi các Mod trong này sẽ áp dụng cho cá đem triển lãm đợt này đấy:laughing:

10. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Đúng vậy, mình có 2 hồ kích thước như nhau, nuôi 2 chú, thỉnh thoảng hay đổi chỗ nhìn cho đỡ chán, chú nào ở hồ trên thì bơi lượn tung tăng, còn đưa xuống ở hồ dưới thì nằm dí một chỗ.

11. hungvtrs

hungvtrs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn một vấn đề nữa làm cá nhát là ánh sáng chiếu vào đối diện với hồ cá làm cho các vật di chuyển ngang qua tạo bóng vào hồ cá sẽ làm cá sợ. Ví dụ: để hồ đối diện với cửa sổ, mọi người đi lại ngang qua tạo bóng lên hồ cá cũng làm cá sợ đó.

12. huynhtuanlotus

huynhtuanlotus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thường đi làm nên kô có nhà, đóng cửa thường xuyên, có cách nào làm cho cá không nhát không? nhờ các Huynh chỉ giúp. Ths rất nhiều

13. chaulahan

Thích đã nhận:
    12
    @huynhtuanlotus:
    Đóng cửa thường xuyên cũng không sao bác ạ, nhưng phải đảm bảo đủ ánh sáng cho hồ thì cá đỡ nhát. Nếu cả ngày bị nhốt trong căn nhà tối thui, không thấy bóng người thì ngay đến cả người cũng còn sợ chứ nói chi cá.

Cách tiết kiệm nhất là kéo rèm cửa lên cho có ánh sáng, nếu không được thì phải mở đèn thôi.
    Bác có thể xem thêm thông tin ở đây: http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=3987

Mà bác cứ đi suốt thế thì cá bác "ăn chay" hoài à?

Last edited: 25/3/06
  14. kingtumlum

kingtumlum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    còn con khỉ đỏ của em rất lanh,bình thường em treo tranh hình cỏ phía sau hồ nhưng đến khi thay bức tranh đá thì nó trốn vào 1 góc ko bơi luôn,nhát như con thỏ luôn,nên em thử thay tranh cũ lại thì nó lanh lại bình thường,pótay

15. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    cá ở nhà mình lại khác, mấy con nhát quá mà cho ở hồ tầng sát đất thì lại đỡ nhát hơn, thiệt làm pó tay mấy con cá này luôn.

kingtumlum: khỉ đỏ của bác quen tranh cỏ rồi nên khi bạn thay tranh đá nó sợ là chuyện thường ở huyện thôi.

16. chaulahan

Thích đã nhận:
    12
    Kể ra cũng hay nhỉ, cũng là la hán cả thôi nhưng lại chẳng có qui luật chung nào áp dụng được cho tất cả. Phải biết cá tính và sở thích riêng của từng cháu một. Ối giời ôi cá!

17. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bây giờ bác chaulahan nói mình mới nhớ . Hồi hôm qua em thay nước , em nghĩ con châu đã dạn nên em để hồ dưới thì hay bị hoảng sợ lắm , với lại ít bơi nữa . Cám ơn bác đã gửi chủ đề này .

18. chaulahan

Thích đã nhận:
    12
    Thêm một nguyên nhân nữa nè!
    Một em rồng xanh đang rất sung vì trước đây mình đặt cạnh nó một con nhỏ hơn, nó sung và lên dữ lắm nhưng vì kẹt hồ nên mình phải đem con nhỏ đi và chuyển con lớn hơn xuống cạnh nó. Dù mình rất hạn chế cho hai đứa nó chạm mặt nhưng nó vẫn biết sự có mặt của đối thủ sưng sỏ kia và nó nhát dần, rồi xuống dốc rất nhiều.
    Kết luận: Dù sung thiệt, nhưng tớ chỉ chơi với đối thủ ngang tầm hoặc yếu hơn thôi. Dại gì chơi với mấy tay to con như Arnol thế kia, chịu gì nổi!

19. finalshara

finalshara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Con Rồng Xanh nhà em để hồ sát đất luôn(nuôi đc khoảng 4-5 tháng) mà nó vẫn dạn. Trong khi con nhỏ mình mới mua về để hồ ở tầng dưới(kệ 2 tầng) thì nó vẫn nhát. Chắc em phải chuyển nó lên tầng trên thôi.

20. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    mình nghĩ khi để hồ dưới thấp thì khi nó ở trong hồ nhìn ra nó thấy người nào cũng cao hơn nó, nhìn có vẻ to lớn nên nó sợ. Còn khi để lên cao thì không còn tình trạng trên thì cá sẽ dạn lên.