Phát triển mở rộng thêm về lọc đáy của DuongNguyen

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi evanpark2004, 24/11/07.

1. evanpark2004

evanpark2004 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tổng thể hồ 40x80x50cm của mình chia làm 3 ngăn để nuôi cá bột:

Bên trái hồ:

Bên phải hồ:

Mình làm theo hướng dẫn làm lọc đáy của bác DuongNguyen nhưng có phần mở rộng thêm là đầu thoát nước xuống từ hộp lọc(bên phải hồ) gắn thêm đường ống nước xuống thẳng cái co vĩ lọc. Và mình thử nghiệm xem nước trong hồ có đục và ố màu không trong thời gian bao nhiêu tháng và mình đã phát hiện ra là 8 tháng trời nay mình chưa thay nước lần nào và nước hồ vẫn trong và không ngã màu mặc dù mình vẫn cho cá con ăn thức ăn khô JBL (tép, lăng quăng viên) và thử độ PH vào thời điểm này thì thấy độ PH khoảng 7.5 hơi cao tí xíu so với chuẩn là 7.0 so với lúc làm lọc đáy nhưng không đáng kể và không ảnh hưởng đến cá.
    Nhưng muốn cá lên màu,đầu,châu,hình dáng thì tốt nhất là nên 1 tuần thay nước ít nhất 1 lần thì sẽ tốt hơn.
    Một chút kinh nghiệm chia sẽ với mấy Bác trên diễn đàn đã và đang nuôi cá La Hán.
    1 lần nữa xin cám ơn bác DuongNguyen đã hướng dẫn anh em trên diễn đàn làm lọc đáy rất tốt và hữu ích này (dành cho những ai bận rộn không có thời gian thay nước và vệ sinh cho hồ cá của mình)

2. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể chụp hình cụ thể và rõ ràng hơn cho anh e học hỏi đc ko??chứ nghe bạn nói ko hơi khó hiểu,nhất là cái đoạn"Mình làm theo hướng dẫn làm lọc đáy của bác DuongNguyen nhưng có phần mở rộng thêm là đầu thoát nước xuống từ hộp lọc(bên phải hồ) gắn thêm đường ống nước xuống thẳng cái co vĩ lọc.".thanks bạn nhiều nhé.

3. deleted

deleted Member

Thích đã nhận:
    0
    Ôi,hay quá,bạn giữ vệ sinh hồ tốt thật,những 8 tháng đã qua mà các ống nhựa,co nối còn trắng tinh tươm,trong suốt thế thì đáng nể thật,hồ nhà mình có khi vừa lau chùi xong độ khoảng mươi bữa nữa tháng là mấy cái ống đó đã xanh rậm rì rồi,bạn làm như thế nào,chỉ cho mình với,thanks.

4. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    8 tháng hay 8 NGÀY vậy pồ ? đó là chưa nói đến việc luồng nước xả đẩy mùn dưới sỏi lên tung tóe :D. Sư phụ............................................

5. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Hồ mình 1m, xài hộp lọc tràn 5 ngăn thoát nước ở giữa, xài hai máy bơm 23W và làm lọc đáy luôn, mở máy bơm liên tục trừ lúc tối đi ngủ (sợ có trục trặc bất ngờ về điện :D) Nước trong khe như Lavie :D Cách của bạn hơi kỳ :( bạn dẫn nước sạch đã lọc xuống mặt đáy duới luôn hả? Bạn định dùng lực nuớc để đẩy chất cặn wa máy bơm bên kia hồ hả? Mình thấy ko cần thiết đâu, bạn nên để nước lọc rồi chảy vào hồ như bình thuờng, và mở máy bơm liên tục như mình là nước vẫn tốt thôi :)

6. DUCTIN5450

DUCTIN5450 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời ơi 8 tháng nghe ghê vậy bớt chút đỉnh đi .... bác o nuôi cá để lọc vậy 8 tháng xem hồ dơ o nhe

7. evanpark2004

Thích đã nhận:
    0
  8. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đọc rồi thì sao hả pồ ? :D, pồ cho chạy lọc 1 tháng thôi thử hỏi mấy cái ống dẫn còn đẹp như vậy không ? đằng này đến 8 tháng ...... sư phụ tập 2. Tớ xài lọc đáy hơn 1 năm rồi nè, không có vỉ nhựa đẹp như bác DuongNguyen đâu, xài đế để giày dép đó....

9. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Cho tôi có ý kiến chút nha, có gì ko đúng các bác bỏ qua cho:
    1- Lọc đáy cảu bác DN sử dụng nguyên lý tạo các dòng nước chảy nhỏ tại dưới đáy vỉ lọc (nhờ tấm vỉ lọc và các hạt sỏi )các dòng chảy nhỏ này sẽ có lưu tốc lớn hơn và máy sẽ hút được các chất lắng đọng.
    2- Theo kinh nghiệm thực tế khi xài hệ thống này thì tôi thấy một thời gian đáy bể vẫn bị lắng đọng máy ko thể hút sạch được mà cần phải vệ sinh đáy bể theo cách của bác TrinhPhuongAn đã hướng dẫn thì rất hiệu quả
    3- 8 tháng mới thay nước thì đúng là đẳng cấp siêu Pro rồi, Bái phục sư tổ hì hì...

10. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    À sẵn tiện cho em hỏi luôn ở tp hcm Q3 chỗ nào bán lọc đáy vậy vì đang cần mua để sử dụng,thanks!!!!

11. evanpark2004

Thích đã nhận:
    0

Bác vệ sinh đáy bể làm chi, ở dưới đáy bể men vi sinh có ích làm nhiệm vụ phân hủy phân, thức ăn dư thừa rồi. Nếu muốn vệ sinh thì vệ sinh gòn lọc (hộp lọc) hàng tuần là OK rùi.

12. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Q.3 ra Nguyễn Thông có, mà loại màu xanh lá cây đó khó xài lắm, bạn ra tiệm Viễn Duơng 44 Lãnh Binh Thăng mà mua, miếng màu đen, kích thước 7x14cm dễ xài, dễ ráp

13. evanpark2004

Thích đã nhận:
    0
    Bác ra Cao Quý ở Trần Hưng Đạo có bán vĩ lọc 1bộ/80.000đ (màu trắng) bao gồm luôn 3 ống nhựa trong và 2 cái co đủ xài cho hồ 1m x 0.4m.

14. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Loại vỉ màu trắng bán ở Cao Quý có giống loại của bác DN không? Kích thướt thế nào? 1bộ/80K thì bao gồm bao nhiêu vỉ vậy bạn? Bạn có hình không? Post lên cho mọi người xem đi. Mình hỏi để biết mà tính vỉ cho những hồ kích thướt khác nhau. Thanks

15. evanpark2004

Thích đã nhận:
    0
    Giống nhau 99% chỉ khác 1 chổ là mình mua mới nó trắng hơn của Bác DuongNguyen thôi.:D
    1 vĩ lọc Size: 7cm x 14cm
    1 bộ hình như là 42 cái vĩ
    Nói chung là Bác ra tiệm hỏi người bán sẽ tư vấn cho Bác.

16. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    các bạn có thể chế biến một lọc đáy dùng nhựa lưới cứng với bông gồn mền.

cắt miếng nhựa lưới cứng vừa diện tích của hồ và đục một lỗ cho ống dẫn nước. Khi đặt vô hồ nhớ kê nên cao một chút trả miếng bông gòn mền nên rồi cho sỏi nên trên. Xong.

17. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nếu 80K/bộ khoảng 42 vỉ + 2 cái co thì tính ra khoảng 1,5K/vỉ rẻ hơn ở Viễn Dương 1/2 lần. Anh em update thông tin đi nhé
    Thanks bác evanpark2004 rất nhiều :applause:

18. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Nhân đây cho DN đính chính nhá, hệ thống lọc đáy không phải do DN thiết kế ra mà chỉ setup theo kinh nghiệm của mình, các bạn nên ghi là lọc đáy như cách DN làm thì đúng hơn, ghi là lọc đáy của Duongnguyen nghe ớn ăn quá

Sau khi viết bài kinh nghiệm về lọc đáy, mình thấy ân hận quá, nhờ bài viết của mình mà các chủ tiệm cá bán được khá nhiều hàng mà anh em trên ABV không được giảm giá tí nào.

19. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    công trình nuôi cá rất là dài bạn đửng nên nản lòng. Các bạn phải hợp sức mà giúp đỡ lẫn nhau coi có tiện cá nào muốn hợp tác không? Cái khya lọc đáy này chế biến cũng rất là dễ.

chúc mọi sự như ý.